Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามประกอบ tsunami cm 240 pro กับ บอร์ดเก่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามประกอบ tsunami cm 240 pro กับ บอร์ดเก่าครับ

พอดีปั๊มมัน 3pin แล้วบอร์ดผมไม่มี pin สำหรับปั๊ม ผมเลยจะต่อแบบในรูปได้มั๊ยครับ แล้วมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ
    ในรูป เอา 3 pin ปั๊ม ต่อ กับ 4 pin cpu fan
    ส่วนพัดลม 2 ตัว ต่อพ่วงกันแล้ว ไปจั๊มกับ cha fan แทนครับ
    ขอบคุณมากครับ

เอาสายปั๊มไปเสียบ cha_fan
    แล้วเอาสายพัดลมไปเสียบกับ cpu_opt/cpu_fan

แล้วปรับรอบตามความเหมาะสม

แต่ถ้ากลัวกรณีปั๊มไม่ทำงาน
    ก็เอาปั๊มเสียบ cpu_fan แล้วตั้งเตือนหาก fan fail
    ส่วนพัดลมก้ไปเสียบ cha_fan แทน
    แล้วปรับรอบให้เหมาะสม

บางคนก็ชอบปรับรอบปั๊ม/พัดลมให้คงที่ บางคนก็ปรับรอบแปรผัน
    ลองไล่ตั้งค่าดู มีปรับใน bios และซอฟต์แวร์

Last edited by taiseller; 18 Dec 2022, 10:43:46.

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
      X