Announcement

Collapse
No announcement yet.

I9 GEN 13 ถ้าใช้แค่ซิ้งค์ลมนกฮูกตัวเทพเอาอยู่ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• I9 GEN 13 ถ้าใช้แค่ซิ้งค์ลมนกฮูกตัวเทพเอาอยู่ไหม

ดูรุ่นนี้เอาไว้noctua-nh-u12a-chromax-black-120mm ชุดน้ำยังไม่เคยใช้ครับ กลัวเรื่องดูแลรักษา กับ เคสของผมน่าจะติดตั้งชุดน้ำลำบาก

อยู่ที่ว่าคาดหวังความร้อนเท่าไร รับได้แค่ไหน จูนไฟได้ดีแค่ไหน ฟูลโหลดงานอะไร ฟูลโหลดต่อเนื่องไหม ห้องแอร์ไหม

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      อยู่ที่ว่าคาดหวังความร้อนเท่าไร รับได้แค่ไหน จูนไฟได้ดีแค่ไหน ฟูลโหลดงานอะไร ฟูลโหลดต่อเนื่องไหม ห้องแอร์ไหม
      งานตัดต่อวีดีโอ ไม่ห้องแอร์ครับ เดิมใช้ i7 gen8 ว่าจะขยับ

Comment

สบายมากถ้าไม่ลากครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
          สบายมากถ้าไม่ลากครับ
          ขอบคุณครับ หรือถอยไป I7 เหมือนเดิมพอ

Comment

มันก็ได้แหละครับ ตอนตัดต่อมันยังพอ boost ได้เท่าๆกับใช้น้ำ แต่ตอนกด render/export ถ้านานๆคลิปยาวๆมันก็ลด clock ลงตามความร้อนที่สะสมเพิ่ม อันนี้น้ำจะช่วยรักษา boost ได้สูงกว่า คงที่กว่า ผมว่าสุดท้ายท่านก็ต้องมาน้ำ 3 ตอนด้วย
            Last edited by jeerzz; 20 Oct 2022, 12:49:57.

Comment

รอหามือสอง SP ดีๆ ครับ

Comment

ตัวแปรมันเยอะอยู่นะ เห็นที่เค้าเทส ๆ กัน ส่วนใหญ่เทสนอกเคสเปิดโล่ง อุณหภูมิห้อง 20° c แต่พออยู่ในเคส
                เห็นบังบอกบวกไปเลยอีก 10° ถ้าห้องไม่แอร์อีกก็บวกไปอีกเท่าไรไม่รู้ แล้วแต่ฤดูอย่างหน้าร้อนบ้านเรามันเกือบ ๆ 40°

และก็เรื่อง workload ตัวแปรนึงที่ทำให้เกิดความร้อนต่างกัน เช่น การเทส CB ที่เป็น workload 3D แบบหนักเกือบสุดแล้ว ถ้าซิงค์ไม่ดีพอ ( ลมถูก ๆ )
                มันพาไปถึง 100 องศาง่าย ๆ เลย แต่ถ้าเป็นงานวิดิโอ workload มันเบากว่า อย่าง Pr ที่ดูเหมือนมันพยายามไปใช้การ์ดจอมากกว่า ถ้าใช้การ์ดจอที่ซัพพอร์ท
                และตั้งค่าให้การ์ดจอมาช่วย แบบนี้ก็อาจจะใช้ซิงค์ลมได้สบาย ๆ

ลองดู % โหลดของ Pr
                https://youtu.be/HQYihQAwjXQ
                Last edited by jonenike; 20 Oct 2022, 12:26:07.

Comment

งานวิดีโอ บางโปรแกรมมันจะควบคุม workload เช่นจังหวะแปลงไฟล์ จะไม่รีด cpu มากเกินไป ยิ่งมี gpu ช่วยด้วยยิ่งสบาย
                  แต่ถ้าไปกำหนดให้ cpu รันอย่างเดียว อาจจะมีแตะ 90c หรือแตะ 100c ในบางงาน แต่เชื่อว่าระบบจะบริหารจัดการให้เกิดความเสถียร ไม่ให้ร้อนจนเกินไป
                  ยิ่งถ้าไม่ใช่พวก cpu k ที่ยัดไฟ หรือล็อกตัวคูณ ก็ไม่น่าห่วงอะไรนะ
                  ถ้าไม่ชอบชุดน้ำ ก็ต้องหาซิ้งลมใหญ่ ๆ คุณภาพดี ๆ ไว้ก่อน
                  สำคัญคือการปรับรอบพัดลมให้เหมาะสม ทางลมด้วยเช่นกัน

Comment

มาซื้อ lianli 360 มือหนึ่ง ราคามือสองกับผมเย็นฉ่ำแน่

Comment

ไม่เอา D15 หรือ Dark Rock Pro4 ล่ะ พัดลมใหญ่กว่า ถ้าเคสไม่เล็กเกินไปน่าจะใส่ได้

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
                        ไม่เอา D15 หรือ Dark Rock Pro4 ล่ะ พัดลมใหญ่กว่า ถ้าเคสไม่เล็กเกินไปน่าจะใส่ได้
                        เล็งตัวนี้ไว้ครับNOCTUA NH-U12A CHROMAX. BLACK 120MM

แต่ไปเจอคลิปบังซอลว่าควรไปชุดน้ำเถิด

Comment

NOCTUA NH-D15 ไปเลยครับ ราคาแรงหน่อยนะ

ผมใช้ชุดน้ำเปิดอยู่ ถ้ากลับไปใช้ฮีทซิ้ง จะเอาตัวนี้แหละ จบๆ

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
                            NOCTUA NH-D15 ไปเลยครับ ราคาแรงหน่อยนะ

ผมใช้ชุดน้ำเปิดอยู่ ถ้ากลับไปใช้ฮีทซิ้ง จะเอาตัวนี้แหละ จบๆ
                            ทีแรกว่าจะเอาตัวที่ท่านแจ้งมาด้วยครับเพราะพักลมใหญ่กว่า แต่พอเจอบังซอลทดสอบ I5 กับชุดลมว่ามันหวิว เลยใจไม่ด้านพอตอนนี้รอ ARCTIC Liquid Freezer II - 360 มาส่งอยู่ครับสั่ง 11"11 ไม่เคยใช้ชุดน้ำเลย คงต้องลองสักครั้ง

Comment

i9 13900k + ชุดน้ำ 3 ตอน ARCTIC LIQUID FREEZER II - 360 (120 X 3) ตอน Render งานเฉลี่ย 90++ ครับ

Comment

Working...
                              X