Announcement

Collapse
No announcement yet.

น้ำ 2 ตอนหม้อน้ำไม่อุ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น้ำ 2 ตอนหม้อน้ำไม่อุ่น

สอบถามหน่อยครับพอดีมีเรื่องจะปรึกษาหน่อยว่าน้ำในหม้อน้ำผมใกล้แห้งถึงจุดนึงแล้วที่ทำให้ประสิทธิภาพลดลง/ท่อในหม้อเกิด clogging หรือว่าปั้มเริ่มเดี้ยงหรือว่าเป็นกรณีอื่น

-พอดีว่า cpu idle อุณหภูมิอยู่ราวๆ 42-50 C แล้วแต่ช่วงเวลาของวันครับ พอเทส full load ดูปรากฎว่า temp เด้งขึ้นไป 90 C ค่อนข้างไวมาก 5-7 วิ แต่พอปิด full load test กว่าอุณหภูมิจะลงมาเท่า idle ใช้เวลา 40-50 วิ (พึ่งเปลี่ยนมาเป็นตัว 5800x3d ได้ไม่นานมาก) ลองหลายวิธีทั้งเปลี่ยนตำแหน่งหม้อน้ำ/ซิลิโคน/โลหะเหลว อุณหภูมิก็ลดได้ที่สุดเท่าที่มันทำได้ครับสุดท้ายก็ยัง thermal throttle อยู่ดี ตอนแรกก็ไปสอบถามใน AMD Zone มาท่าน micronz ก็บอกว่าน่าจะเป็นปกติของ 5800x3d แต่ผมไปดูผลทดสอบสำนักรีวิวทั้งไทย-เทศ ส่วนมากหม้อน้ำ 2 ตอนพอเอาอยู่กันหมดเลย ตัวผมเลยเกิดข้อสงสัยขึ้นมา จนมาเจอข้อสงสัยหนึ่ง

-ข้อสงสัยนั้นคือเจ้าหม้อน้ำ2ตอนที่ใช้อยู่พึ่งได้ปีครึ่งเอง (lian li galahad 240 น่าจะ top tier หม้อ 2 ตอนครับ) ลองเอามืออังๆดูที่หม้อน้ำปรากฎว่าลมแทบจะไม่อุ่นเลยอุ่นน้อยมากกกกแต่ลองจับท่อยังอุ่นๆอยู่ แต่จำได้ว่าช่วงเดือนก่อนๆคือเอามืออังลมจากหม้อน้ำตอนแรกที่น้ำร้อนผ่านเข้ามาจะรู้สึกอุ่นนิดนึงแล้วหม้อตอนที่ 2 ลมจะเย็นเลยเท่าอุณหภูมิห้อง ก่อนหน้านี้ไม่เคยลองเอามือไปอังดูนะครับตอนเป็น cpu ตัวเก่าก่อนมาใช้ 5800x3d (ใช้ 5800x ตัวธรรมดาก่อนเปลี่ยนครับ) แต่เมื่อสมัยนานมาแล้ว 5-6 ปีที่แล้วผมจำได้ว่าหม้อน้ำ 2 ตอน ตอนนั้นใช้ 6700k จำได้ว่าหม้อน้ำมีลมอุ่นๆออกทั้ง 2 ตอนเลยครับ(ตอนนั้นใช้ tt ไม่ก็ coolermaster จำไม่ได้แล้ว)

-ตอนนี้เลยคิดว่ามันเป็นที่อะไรกันแน่ ผมสงสัยได้ 3 ข้อครับช่วยประเมิณหน่อย
    1.หน้าสัมผัสกระดองของ amd มันมีความโค้งเล็กๆไม่เรียบมันจึงสัมผัสกับทองแดงของปั้มน้ำได้ไม่ดีเกิดการถ่ายเทความร้อนจาก ihs ไป cold plate ได้น้อยทำให้ความร้อนจากน้ำมีน้อยพอไปถึงหม้อน้ำตอนแรกก็จัดการความร้อนได้หมดแล้ว
    2.ปั้มน้ำมีอาการงอแงใกล้จะเดี้ยงเลยพาน้ำไปได้ช้าหรืออาจจะกระตุกไปไม่เป็นจังหวะพอน้ำไหลเจอพัดลมหม้อน้ำตอนแรกก็จัดการความร้อนได้หมดเพราะน้ำไปช้าแต่น้ำหลังปั้มที่ยังไม่ถึงหม้อยังอั้นความร้อนรอระบายไม่ทันทำให้ cpu ร้อนอยู่
    3.น้ำเริ่มแห้งแล้วเลยเกิดอาการคล้ายๆข้อ 2 น้ำไปไม่เป็นจังหวะ
    4.ท่อเล็กๆในหม้อน้ำอาจจะมีตะกรันนิดๆทำให้เกิดอาการน้ำไปได้ช้า/น้ำอั้น ทำให้เกิดผลลัพท์แบบข้อ 2

ปล. ปั้มน้ำไฟ 12v ตลอดเวลานะครับไม่ได้แปรผันตามอุณหภูมิ / คิดว่าผมแนบหน้าสัมผัสได้แน่นดีแล้วครับ
    ปล2. เคยมีครั้งนึงใช้ๆคอมไป+เล่นเกมไปเรื่อยๆสลับไปมา(เปิดเกินครึ่งวัน)อยู่ดีๆเกมกระตุกหนักเลยปิดเกม ออกมาดูอุณหภูมิ cpu ปรากฎว่า ดีดขึ้นไป 110++ C ดันไม่ตัดดับด้วยดีนะตัว 3d cache ไม่พัง พอมาจับท่อดันไม่ร้อนเลยเหมือนปั้มไม่ทำงานเลยรีบปิดคอมพักให้อุณหภูมิลด แล้วลองเขย่าท่อไปๆมาๆแล้วเปิดเครื่อง ปั้มน้ำก็ทำงานปกติเหมือนเดิม

ในความคิดผมคงคิดว่าน่าจะเป็นข้อ 2 แหละครับ ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างครับช่วยแนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ

lian li galahad ผมอาการเหมือนท่านเลย แต่ผมรุ่น 360mm พรุ่งนี้จะเอาไปให้ร้านดูครับ

Comment

หา heatsink มาใส่เทียบอุณหภูมิซิครับ

ชุดน้ำปิดผมใช้อยู่ครั้งเดียว แล้วกลับมาใช้ heat sink แต่ก็ยังอยากใช้น้ำอยู่
      เพราะมันกดความร้อน เวลา full load เป็นชั่วโมงยาวๆ ดีกว่า
      คิดไปคิดมา ไปใช้ชุดน้ำเปิดดีกว่า เอาชุดเล็กๆ ใช้ท่อยาง ประกอบรื้อง่าย
      เปิดเห็นหมด น้ำวิ่งไม่วิ่ง ไล่อากาศออก ตรงไหนรั่วไม่รั่ว ปั๊มมีเสียงหมุนไม่หมุน

ชุดน้ำปิด เวลามีปัญหาแก้ไม่ตก เหมือนท่านร่ายยาวมาก ก็ทำอะไรไม่ได้ เอาไปเคลมฮะ
      ถ้าต้องใช้ด่วนหา heatsink มาใส่แทนอยู่ดี

Comment

ของผมเสียครับ ปั้มเสีย lianli 360mm ส่งเคลมครับ

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
          หา heatsink มาใส่เทียบอุณหภูมิซิครับ

ชุดน้ำปิดผมใช้อยู่ครั้งเดียว แล้วกลับมาใช้ heat sink แต่ก็ยังอยากใช้น้ำอยู่
          เพราะมันกดความร้อน เวลา full load เป็นชั่วโมงยาวๆ ดีกว่า
          คิดไปคิดมา ไปใช้ชุดน้ำเปิดดีกว่า เอาชุดเล็กๆ ใช้ท่อยาง ประกอบรื้อง่าย
          เปิดเห็นหมด น้ำวิ่งไม่วิ่ง ไล่อากาศออก ตรงไหนรั่วไม่รั่ว ปั๊มมีเสียงหมุนไม่หมุน

ชุดน้ำปิด เวลามีปัญหาแก้ไม่ตก เหมือนท่านร่ายยาวมาก ก็ทำอะไรไม่ได้ เอาไปเคลมฮะ
          ถ้าต้องใช้ด่วนหา heatsink มาใส่แทนอยู่ดี
          ขอบคุณครับแต่สู้ราคาชุดน้ำเปิดไม่ไหวครับ

Originally posted by drmanabae View Post
          ของผมเสียครับ ปั้มเสีย lianli 360mm ส่งเคลมครับ
          ผมดันไปทิ้งกล่องแล้วสิครับเคลมไม่น่าได้แล้ว สงสัยเดี๋ยวลองเอาซิ้งคอมเก่า hyper 212 มาใช้ดูว่าอาการเป็นไงมั่งครับแล้วจะได้ตัดสินใจซื้อชุดน้ำใหม่

Comment

Working...
          X