Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาพัดลมทำงานไม่ปกติครับ kraken x53

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาพัดลมทำงานไม่ปกติครับ kraken x53

พอดีเปลียนชุดน้ำเก่ามาเป็นชุดใหม่ครับ ของเก่าเป็น cooller master ใช้มา 6-7 ปี มีเสียงที่ตัวปั๊มเลยเปลี่ยนมาเป็น kraker x53 เจอปัญหาครับ
    ถ้าเป็นปกติไม่ได้ใช้งานอะไรหนัก ๆ เปิดเวปดู youtube พัดลมทั้งเคสจะหมุนเร็วสลับช้า รอบช้าจะอยู่ที่ 600 rpm รอบเร็วจะอยู่ที่ 2000 rpm ตอนหมุนเร็ว ๆ เสียงพัดลมดังมาก ครับ
    อุณหภูมิ cpu อยู่ที่ 21-27 องศา โดยที่อุณหภูมิห้องอยู่ที่ประมาณ 25-27 องศา

แต่พอใช้งาน render หรือใช้งาน cpu หนัก ๆ พัดลมจะนิ่งอยู่ที่ 900-1100 rpm อุณหภูมิ cpu อยู่ที่ 35-47 องศา และเสียงจะพัดลมจะเงียบ ครับ
    ไม่ทราบว่าพอจะมีทางแก้บ้างรึเปล่าครับ
    ตัวนี่ใช้ cpu xeon ครับ

ตอนใส่หม้อน้ำตัวเดิมอุณหภูมิจะอยู่ที่ 40-50 องศาครับ

ขอบคุณครับ
    ตอนนี่รําคาญเสียง พัดลมมากเลยครับ
    Last edited by senn; 9 Sep 2021, 02:27:05.

รอบปรับรอบหรือยัง ประเด็นคือเงื่อนไขอะไรทำให้มันพุ่งขึ้น 2000 รอบ
    ใช้บอร์ดรุ่นอะไรครับ

Comment

m/b เป็นยี่ห้อ supermicro x10sra-f ครับ

Comment

ตรวจสอบการตั้งค่าในไบออสหรือยังครับ
        บอร์ดพวกนี้ไม่แน่ใจจะมีโปรแกรมควบคุมรอบพัดลมไหมนะ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          ตรวจสอบการตั้งค่าในไบออสหรือยังครับ
          บอร์ดพวกนี้ไม่แน่ใจจะมีโปรแกรมควบคุมรอบพัดลมไหมนะ
          เช็คแล้วครับ ไม่มีตัวควบคุมรอบพัดลมเลยครับ
          ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไงดีตอนนี่ครับ ต้องทำให้ cpu ร้อนขึ้นอย่างเดียวเลย เสียงถึงจะเงียบ
          ร้อนสุด ๆ ใช้โปรแกรม LinX ก็ปรดมาณ 45-50 องศา

Comment

สงสัยต้องหาพวกกล่องคุมรอบแทน แต่มันจะไม่แปรผันตามความร้อนนี่สิ

Comment

kraker ต้องลง software มั้งครับ
              ทำไมชุดน้ำตัวเก่าใช้พัดลมคุมรอบได้ปกติเหรอ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                สงสัยต้องหาพวกกล่องคุมรอบแทน แต่มันจะไม่แปรผันตามความร้อนนี่สิ
                อ๋อ ขอบคุณครับ
                Last edited by senn; 9 Sep 2021, 18:17:01.

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
                  kraker ต้องลง software มั้งครับ
                  ทำไมชุดน้ำตัวเก่าใช้พัดลมคุมรอบได้ปกติเหรอ
                  ตัวเก่าทำงานปกติเลยครับ เวลาร้อนถึงจะหมุนเร็ว ผมใช้มานานแล้วมันมีเสียง จี๊ด ๆ ที่ตัวปั๊มครับ เลยเปลี่ยน
                  พอเปลี่ยนมาเจอหมุนเร็วตอน cpu เย็น หมุนปกติเวลา cpu ร้อนประมาณ 30 องศาขึ้นไปครับ เลยงง ๆ

Comment

ปกติแล้วไม่ว่าชุดน้ำหรือลมจะดีแค่ใหน cpu ก็ไม่มีทางเย็นกว่าห้องนะ มันแปลกๆ

ถ้าไช้งานหนักแล้วพัดลม 1000 รอบก็เอาอยู่ งั้นซื้อ fan hub มาไช้ แล้วตั้งค่า fix ไปเลยครับ ร้อนเท่าใหร่ก็หมุน 1000 แค่นั้น
                    Last edited by XsoeIIsJ; 10 Sep 2021, 01:03:42.

Comment

ตอนนี่เปลี่ยนมาใช้อันเก่า ก่อนนะครับ ไม่ไหวเสียงพัดลมครับ

Comment

บอร์ดคุมรอบไม่ได้นี่แปลกๆนะ บอร์ด workstation อาจจะ auto ไม่มีให้ปรับตรงๆ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันมันอิงความร้อนจากอะไร
                        อาจจะต้องสลับช่องเสียบ ซิกแซกเอาหน่อย
                        ลองเอาหม้อน้ำเสียบ CPU_FAN1 แทนครับ พัดลมไปหัวอื่น ไรงี้ ลองเปลี่ยนๆหัวดู

Comment

Working...
                        X