Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมพ์แบรนด์ หลังอัพชุดน้ำ เครื่องรีสตาร์ทเองบ่อยครั้ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมพ์แบรนด์ หลังอัพชุดน้ำ เครื่องรีสตาร์ทเองบ่อยครั้ง

System ที่ใช้เป็นคอมพ์แบรนด์ Asus ROG G15DK-53600X015T
    Brand Asus
    Model ROG G15DK-53600X015T (90PF02Q1-M01890)
    Processor AMD Ryzen 5 3600X (3.8GHz up to 4.4 GHz, 2MB L2 Cache / 32MB L3 Cache)
    Chipset AMD B550 Chipset
    Graphics NVIDIA GeForce PH GTX1660S (6GB GDDR6)
    Main Memory 8GB DDR4 SO-DIMM
    Memory Slot 4 x DDR4 U-DIMM slot
    Max Memory 64GB
    Storage 512GB M.2 NVMe PCIe 3.0 SSD
    Storage Slot 4 x SATA 6.0Gb/s ports
    2 x M.2 connector for storage
    Expansion Slots 1 x PCIe 4.0 x 16
    2 x PCIe 3.0 x 1
    Port 1 x HDMI 2.0a
    1 x VGA Port
    1 x DVI-D
    1 x PS2
    1 x Headphone
    1 x MIC in
    3 x Audio jacks
    4 x USB 3.2 Gen 1 Type-A
    1 x USB 3.2 Gen 1 Type-C
    3 x USB 3.2 Gen 2 Type-A
    Optical Disk Drive None
    Audio High Definition 7.1 Channel Audio
    Audio Jack 3.5 mm.
    Network 1 x RJ45 LAN 10/100/1000
    Wireless Wi-Fi 6 (802.11ax)
    Bluetooth Bluetooth 5.0
    CardReader N/A
    Power Supply 500W power supply (80+ Bronze , peak 550W)
    Keyboard Yes
    Mouse Yes
    OS Windows 10 Home (64-bit)
    Special Feature N/A
    Dimension (W x D x H) : 18.50 x 42.10 x 49.80 cm
    Net Weight 11.00 KG
    Package Dimension (W x D x H) : 53.50 x 32.00 x 64.00 cm
    Gross Weight 11.90 KG
    Volume 109,568.00 cm3
    อัพเกรด Ram ตั้งแต่ได้มา => Kington Hyper FurryX RGB Predator Bus 3200 16x2 = 32GB เครื่องใช้งานปกติไม่เคยงอแง ไม่เคยมีปัญหาอะไร จนกระทั่งผมซื้อชุดน้ำ Tsunami CM240 2 ตอนมาติดตั้ง ซึ่งในระหว่างการติดตั้งมีความผิดพลาดคือขั้นตอนๆถอดซิ้งค์พัดลมเดิมกับ CPU เพื่อเปลี่ยนจากชุดซิ้งค์พัดลมเดิมเป็นชุดน้ำ ซิ้งค์พัดลมเดิมที่ติดตั้งกับตัว CPU ดึงออกยากมาก เหมือนซิลิโคนนำความร้อนแข็งตัวติดแน่นกับ CPU เลย ซึ่งก็พยายามค่อยๆโยกดึงจนออก แต่ CPU ดันหลุดติดมากับซิ้งค์พัดลมเดิมเลย และซ้ำร้ายคือขา CPU งอเล็กน้อยซึ่งผมก็ได้ทำการดัดและสามารถติดตั้งบนบอร์ดได้ตามปกติ และได้ติดตั้งชุดน้ำชุดนี้เข้าไป พร้อมกับชุดซิลิโคน MX4 ของแท้ ซึ่งหลังจากติดตั้งชุดน้ำชุดนี้เข้าไป เครื่องเปิดติด แต่ใช้งานสักพักเครื่องรีสตาร์ทเองเป็นบ่อยครั้ง บางทีรีบูทเข้า Windows ได้แป๊บเดียวก็รีสตาร์ทเอง บางทีก็ใช้งานไปสักพักใหญ่ ถึงรีสตาร์ทเอง เล่นเกมส์ได้บ้างโดยไม่รีสตาร์ท แต่บางครั้งก็รีสตาร์ทเอง ลอง Format Windows ใหม่ก็ไม่หาย เปลี่ยนการ์ดจอเป็น 6600XT หลังลง Windows ใหม่ก็มีอาการรีสตาร์ทเองให้เห็นอยู่ ผมลองทดสอบโดยรันโปรแกรม OCCT เป็นระยะเวลา 13 นาที ความร้อนขึ้น Max สุดที่ 73 องศา แต่เครื่องก็ยังไม่รีสตาร์ท และบางการทดสอบก็รัน OCCT พร้อม Cinebench ความร้อนขึ้น Max สุดที่ 85 องศา จนแล้วเสร็จเครื่องก็ยังไม่รีสตาร์ท แต่พอขยับเม้าส์ปิดโปรแกรมและลองเปิดโปรแกรมของ Windows เบาๆเช่น Paint เท่านั้นแหละเครื่องรีสตาร์ทเลย ตอนนี้งงมากไม่มั่นใจว่าเป็นปัญหาจากจุดไหนที่แน่นอน รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
    Last edited by ppccrazy; 26 Aug 2021, 22:48:29.

น่าจะเป็นเพราะความเสียหายตอนนั้นล่ะครับ แต่เสียที่ตัว cpu หรือ mb ก็ต้องทดสอบกัน คือหา cpu หรือ mb ตัวอื่นมาลอง

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      น่าจะเป็นเพราะความเสียหายตอนนั้นล่ะครับ แต่เสียที่ตัว cpu หรือ mb ก็ต้องทดสอบกัน คือหา cpu หรือ mb ตัวอื่นมาลอง
      ครับที่งงคือ ตอนนี้เข้าเล่นเกมส์เป็นชม.ๆๆ แล้วก็ยังไม่รีสตาร์ทแต่อย่างใด พัดลมทำงานเต็มที่ ความร้อนขึ้นสูงมากๆ แต่ยังไม่มั่นใจว่าจะเกิดขึ้นอีกหรือไม่ แต่คาดว่าน่าจะเกิดขึ้นอีก ซึ่งส่วนตัวคิดเองว่า หากมันเสียมันก็น่าจะใช้ไม่ได้เลยหรือไม่ทำงานเลยน่ะครับ

Comment

ถ้าคาใจชุดน้ำ ถอดออก
        และใส่ cooler เดิม
        เทสดูว่ามีอาการไหม

Comment

การถอด AMD แข็งแค่ไหน อย่ารีบดึง ต้องหมุนๆ ให้มันเลื่อน เดี๋ยวก็หลุดได้เองครับ

ต้องถามละ ความร้อนมันดีกว่าซิ้งค์เดิมเปล่า
          ปั๊มไม่พูดถึงเลยเหรอ รอบเต็มมั้ย

ประกอบใส่ใหม่ดูละกันครับ

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
            การถอด AMD แข็งแค่ไหน อย่ารีบดึง ต้องหมุนๆ ให้มันเลื่อน เดี๋ยวก็หลุดได้เองครับ

ต้องถามละ ความร้อนมันดีกว่าซิ้งค์เดิมเปล่า
            ปั๊มไม่พูดถึงเลยเหรอ รอบเต็มมั้ย

ประกอบใส่ใหม่ดูละกันครับ
            ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ เบื้องต้นค่ำคืนนี้ ผมได้ลองถอดชุดน้ำที่ CPU ออก และใส่ซิ้งค์เดิม ต้องบอกว่าตัวชุดน้ำเดิมทำได้ดีมากครับ เพราะผมรัน Cinebench + OCCT ควบคู่กัน ชุดน้ำอุณหภูมิสูงสุด 85 องศาครับ ส่วนซิ้งค์พัดลมเดิม 94 องศาครับ เพิ่มเติมคือเสียงพัดลมดังมาก แทบจะพูดได้ว่าหนวกหูเลยครับ ซึ่งผมทดสอบร่วม 30 นาที ยังไม่มีอาการรีสตาร์ทอย่างใดเลย พอปิดโปรแกรมทดสอบเท่านั้นแหละ รีบูทใหม่เลย สงสัยงานงอกจริงๆ
            Last edited by ppccrazy; 27 Aug 2021, 02:05:07.

Comment

Originally posted by ppccrazy View Post

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ เบื้องต้นค่ำคืนนี้ ผมได้ลองถอดชุดน้ำที่ CPU ออก และใส่ซิ้งค์เดิม ต้องบอกว่าตัวชุดน้ำเดิมทำได้ดีมากครับ เพราะผมรัน Cinebench + OCCT ควบคู่กัน ชุดน้ำอุณหภูมิสูงสุด 85 องศาครับ ส่วนซิ้งค์พัดลมเดิม 94 องศาครับ เพิ่มเติมคือเสียงพัดลมดังมาก แทบจะพูดได้ว่าหนวกหูเลยครับ ซึ่งผมทดสอบร่วม 30 นาที ยังไม่มีอาการรีสตาร์ทอย่างใดเลย พอปิดโปรแกรมทดสอบเท่านั้นแหละ รีบูทใหม่เลย สงสัยงานงอกจริงๆ
              ลองให้มีอาการที่ว่าเปิดโปรแกรมทั่วไปก็ค้างน่ะครับ
              ถ้าค้างจากการเทสโหด อาจะเป็นเพราะระบบไม่เสถียร
              แต่ถ้าค้างจากการใช้งานทั่วไป หรือสุ่มค้าง สุ่มรีทั้งที่ตั้งค่าโรงงาน ทั้งที่ใช้ซิงค์เดิม ๆ ที่ไม่เคยมีปัญหา อันนี้แหล่ะ งานเข้า

Comment

อาการนี้เคยเป็นครับ Ryzen4000G อีกเครื่อง เป็นตอนดึงออก สรุปส่ง cpu เคลมได้ตัวใหม่มา หายครับ

Comment

Working...
                X