Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำชุดระบายความร้อนสำหรับ I7 11700K

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำชุดระบายความร้อนสำหรับ I7 11700K

กำลังจะอัพเกรดคอมยกชุดครับ แต่เห็นว่าเจ้าCPUตัวนี้ ทั้งการกินไฟและความร้อนนี่สุดๆ ส่วนตัวเล่นลมมาโดยตลอด เลยอยากขอคำแนะนำครับ

ตอนนี้ใช้ R1 Universal แต่ถอดพัดลมหน้าออกเพราะติดแรม(ผมใส่4แถว) +กับกลัวมันไปติดพวกCoverตรงBack IO หรืออะไรต่างๆที่บอร์ดรุ่นใหม่ๆทำมาครับ

ที่เล็งๆไว้เป็น
    -EKWB EK-AIO 360 D-RGB
    -BE QUIET DARK ROCK PRO 4
    -BE QUIET DARK ROCK TF

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ฮีทซิ้งค์ฟินเคลือบสี ตัดออกเลย ผมลองมาหลายตัวล่ะความเย็นแย่ทุกตัว

ตัวนั้นก็เอาอยู่มั้ง ลองไช้ดูก่อน

เคสคุ้นๆ แฮะ H440 สินะ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      ฮีทซิ้งค์ฟินเคลือบสี ตัดออกเลย ผมลองมาหลายตัวล่ะความเย็นแย่ทุกตัว

ตัวนั้นก็เอาอยู่มั้ง ลองไช้ดูก่อน

เคสคุ้นๆ แฮะ H440 สินะ
      ครับ H440 Razer edition
      ถ้าผมไม่ใส่พัดลมหน้า ประสิทธิภาพต่างกันเยอะไหมครับ

Comment

เยอะใหม ? บอกเลยไม่เยอะ พัดลมดูดออกสำคัญกว่าพัดลมดูดเข้า

ผมไม่ไส่พัดลมหน้าเหมือนกัน เคยลองแล้วเย็นขึ้น 2-3c เองมั้ง เทียบกับเสียงดังที่เพิ่มขึ้นแล้วไม่คุ้ม

เคยไช้ H440 เหมือนกัน แต่สีขาว อิๆ

Comment

ผมใช้ i7-10700k นะครับ น่าจะพอเทียบเคียงได้ overclock ไป 5GHz all core ที่1.29v ใส่คู่กับชุดน้ำราคาไม่แพง tsunami CM360 ตอนแรกซื้อมาเพราะถูกดีกะมาลองเล่นๆแล้วค่อยไปใส่เครื่องสำรอง แต่ดันใช้ได้ดีเลยยาวเลย(ขี้เกียจถอดย้ายด้วย) cinebench R20 แล้วมีบางcore ไป80กว่าๆบ้างครับ แต่ก็ไม่เจอthrottle นะ(ปลด TDP PL1,PL2ก่อนด้วย) ใช้งานปกติไม่เคยเจอปัญหา

แต่ยังไงลองกับชุด R1 universal ก่อนก็ได้ จริงๆผมก็ใช้ลม thermalright Frost spirit กับ i9-10900k อีกเครื่อง แต่อันนั้น OC แล้วไม่ค่อยจะรอด ไฟไหลสุดๆ เลยใช้เดิมๆไป(เดิมๆ ปลด TDP รัน cinebench R20 รอดได้โดยไม่throttleอยุ่)

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
            เยอะใหม ? บอกเลยไม่เยอะ พัดลมดูดออกสำคัญกว่าพัดลมดูดเข้า

ผมไม่ไส่พัดลมหน้าเหมือนกัน เคยลองแล้วเย็นขึ้น 2-3c เองมั้ง เทียบกับเสียงดังที่เพิ่มขึ้นแล้วไม่คุ้ม

เคยไช้ H440 เหมือนกัน แต่สีขาว อิๆ

ขอบคุณครับ

Originally posted by Fourpoint View Post
            ผมใช้ i7-10700k นะครับ น่าจะพอเทียบเคียงได้ overclock ไป 5GHz all core ที่1.29v ใส่คู่กับชุดน้ำราคาไม่แพง tsunami CM360 ตอนแรกซื้อมาเพราะถูกดีกะมาลองเล่นๆแล้วค่อยไปใส่เครื่องสำรอง แต่ดันใช้ได้ดีเลยยาวเลย(ขี้เกียจถอดย้ายด้วย) cinebench R20 แล้วมีบางcore ไป80กว่าๆบ้างครับ แต่ก็ไม่เจอthrottle นะ(ปลด TDP PL1,PL2ก่อนด้วย) ใช้งานปกติไม่เคยเจอปัญหา

แต่ยังไงลองกับชุด R1 universal ก่อนก็ได้ จริงๆผมก็ใช้ลม thermalright Frost spirit กับ i9-10900k อีกเครื่อง แต่อันนั้น OC แล้วไม่ค่อยจะรอด ไฟไหลสุดๆ เลยใช้เดิมๆไป(เดิมๆ ปลด TDP รัน cinebench R20 รอดได้โดยไม่throttleอยุ่)
            เดี๋ยวลองใช้ตัวที่มีอยู่ครับ

Comment

Working...
            X