Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี่ใครคนไหนใช้ AC/64มั่งครับ,อยากรู้ว่าคนอื่นใช้เเล้วเป็นยังไงกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี่ใครคนไหนใช้ AC/64มั่งครับ,อยากรู้ว่าคนอื่นใช้เเล้วเป็นยังไงกัน

[COLOR=""]..คนที่ใช้ AC/
    64 คนอื่นๆรู้สึกว่าใช้เเล้วมันเย็นขึ้นจากเเต่ก่อนขนาดไหน,มาก-น้อย? อยากทราบข้อมูลมาเปรียบเทียบนิดนึง เพราะเราไม่รู้ว่าถ้า ซิ้งค์ ตัวนี้อยู่ในบอร์ดที่เป็น socket ของสเป็คมันจริงๆ (775,939..รึเปล่า??ลืมๆ)การติดตั้ง เเละชุดอุปกรณ์ฐานที่ยึด ของมี่มากะชุดจริงๆ หรือฐานเเปลง 478 ที่มีขายก็ได้(เเบบออกมาดูดี,น่าเชื่อถือ) การยึดติด,หน้าสัมผัส,เเรงดึง,เเรงกด เเละการทาซิลิโคน มันจะเป็นปัจจัยที่ช่วยให้ทำงานได้ดีขึ้นหรือเปล่า เพราที่ใช้อยู่ตอนนี้คือ เอาไปใส้กับ 478 โดยการทำขายึดเอง บางอย่ามันเลยต้องเผื่อเป็น +/- ไปนิดๆ มันก็ยึดเเน่นนะ จะดึงบอร์ดโก่งเอาด้วย
    ดูๆบางที รอบ กับ อุณหภูมิ มันไม่นิ่งเลย **ใช้งานช่วงนี้ก็ปรกติ เเต่จะเปิดคอมเเบบ2-3 วันปิดที temp โดยเฉลียอยู่ที่ไม่เกิน 42-43C (กลางวัน,ถ้ากลางคืออยู่ราวๆ 30ต้นๆ,กลางๆ) เลยสงสัยว่ามันสุดเเล้วได้เเค่นี้เหรอว่า ถ้าติดดีๆจะดึงลงไปได้อีก...[/COLOR]

การทำงานของ heat pipe Sink ประสิทธิำภาพที่ได้จะมากหรือน้อย มันแล้วแต่สภาวะแวดล้อม อุณหภูมิ ความชื้น และระบบระบายอากาศในเครื่องท่านด้วย(ลองศึกษาหลักการทำงานของheat pipeดู) หน้าสัมผัสก็อีกส่วนหนึ่ง
    กระทู้นี้แนะนำhttp://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=32928

Comment

เออ...ไอ้พวกนี้ปรกติมันจะต้องประกอบกับ plate ดามหลังบอร์ด,เเต่ผมยังไม่ได้ทำใส่เลยเอามือไปเดาะๆ รู้สึกว่ามี น้ำหนักตกลงมานิดๆเหมือนกัน เเบบนี้บอร์ด คงมีโอกาส บิด,โก่งได้ใช่มั้ย

Comment

ผมใช้ AC Pro กับ Socket 775 อยู่นะครับ
        คุณบอกว่า รอบพัดลมไม่นิ่ง
        ผมเดาเอาว่า ใน Bios คุณอาจจะ enable ฟังก์ชั่น ASUS Q-Fan เอาไว้
        ( เห็นชื่อชิปเซ็ต ASUS ในรูปภาพ ) ซึ่งเมนบอร์ดคนละรุ่นกันแน่นอน
        ของผม P5GD1
        แต่คำสั่ง ASUS Q-Fan น่าจะมีใน Bios เหมือนกัน

ถ้าเปิดคำสั่งนี้ไว้ รอบพัดลม จะเพิ่มขึ้นหรือลดลง ตามการใช้งานของ CPU ครับ
        ของผมเลยปิดคำสั่งนี้ไปเลย เพื่อให้รอบพัดลมหมุนเร็วที่สุด ( แต่เสียงพัดลมก็ดังจนรำคาญเลยนะครับ )
        ตาม Spec เขาบอกว่า พัดลมรุ่นนี้จะหมุนที่ 2700 รอบ ต่อ นาที
        ผมวัดจาก 2 โปรแกรม คือ ASUS Probe V2.23.06 และ SpeedFan 4.31
        รอบพัดลมจะหมุนที่ประมาณ 2,5xx - 2,6xx รอบ

เหมือนคุณ layjung บอกไว้ครับ แล้วแต่สภาวะแวดล้อม อุณหภูมิห้อง ความชื้น และระบบระบายอากาศภายในเครื่องด้วย
        บ้านผมอยู่สมุทรปราการ วันที่อากาศเย็นที่สุดภายในบ้าน 22 องศาเซลเซียส
        ช่วงประมาณ ตีสอง - ตีห้า
        ความร้อน CPU อยู่ที่ 26 องศาเซลเซียสเองครับ ( ไม่ได้ Full Load )
        ถ้าเป็น heatsink ตัวเดิม อุณหภูมิจะไม่ต่ำกว่า 34 องศาเซลเซียส

ลองปรับรอบพัดลมให้หมุนเร็วที่สุดดูก่อนครับ
        ตอนนี้ห้องผมอุณหภูมิ 29 องศาเซลเซียส
        อุณหภูมิ CPU 38 องศาเซลเซียส ( ไม่ Full Load )
        ช่วงนี้ผมทดลองเพิ่มแรงดันไฟ CPU เป็น 1.525 โวลต์ ใน BIOS
        แต่โปรแกรม ASUS Probe จะแสดงค่า 1.58-1.6 โวลต์
        CPU เลยร้อนขึ้นกว่าเดิมเยอะเหมือนกันครับ

Comment

Working...
        X