Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกชุดน้ำปิดหน่อยครับมีlistให้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกชุดน้ำปิดหน่อยครับมีlistให้

ช่วยเลือกชุดน้ำปิดหน่อยครับ
    ผมใช้ i5 10400
    MB msi B460M Pro
    ซิงค์ลมเก่าเริ่มเสียงดัง
    ไม่เคยเล่นน้ำปิดเลยครับ ต้องระวังอะไรบ้าง
    ตัวเลือกมีตามนี้ครับ ขอไม่รั่วเป็นพอ >.<
    1. be quiet pure loop 360mm 4,490
    2. be quiet pure loop 240mm 3,790
    3. XIGNATEK AURORA 360 3,690
    4. Jonsbo Shadow 360 ARGB 3,590
    5. AZZA Blizzard 360mm ARGB 3,190
    6. XIGNATEK AURORA 240 2,890
    7. Jonsbo Shadow 240 ARGB 2,240
    8. AZZA Blizzard 240mm 2,199
    9. BYKSKI 240mm RGB 1,399

ขอบคุณครับ

nzxt evga arctic-cooling สามแบรนด์นี้ถือว่าท็อปๆของนํ้าปิด เลืกตามความความชอบครับ

Comment

ผมเคยเล่นลม แล้วไปน้ำปิด แล้วกลับมาลมอีกรอบ เพราะน้ำปิดรั่ว ซาวด์การ์ดที่อยู่ข้างล่างเสียไปเลย

สเป็คนี้ ผมแนะนำให้หาเล่นซิงค์ลมตัวใหญ่ๆ ดีๆ เถอะครับ เงียบกว่าน้ำปิดแน่นอน
      ถ้าใช้พัดลมเดียวกัน น้ำปิดไม่เงียบกว่าลมนะ เผื่อจะเข้าใจผิดอยู่ คือพัดลมเป่าอัดหม้อน้ำหนาๆ บวกเสียงปั๊มไปด้วย มันจะเงียบกว่าได้ยังไงกัน

ปัจจุบันผมใช้ i7-10700k กับ Dark Rock Pro 4 ทั้งเงียบทั้งเย็น ประหยัดเงินด้วย เหมาะกับคนชอบลุคขรึมๆ เพราะมันดำมืดไปทั้งเคสเลย ไฟเมนบอร์ด ไฟแรม โดนซิงค์บังหมด

เหตุผลเดียวที่จะแนะนำน้ำปิดมากกว่าลมคือต้องการเน้นรูปลักษณ์จริงๆ คือแบบต้องการลุคโล่งๆ ไฟสวยๆ จัดเต็มไว้ก่อน ส่วนเรื่องเสียง หรือความคุ้มเงิน เป็นเรื่องรอง

แต่ถ้าอยากจะลองครั้งนึงในชีวิตผมก็ไม่ห้าม มันอาจจะใช่สำหรับคุณก็ได้ แต่สำหรับผม มันไม่ใช่ครับ และจะไม่ขอลงน้ำอีกแล้วไม่ว่าปิดหรือเปิด

Comment

จริงๆผมก็สนใจ Dark Rock Pro 4 ก่อนอีกครับ แต่ใช่ครับอยากลองน้ำปิดดู เห็นว่าฝุ่นจะน้อยลง แล้วก็กลัว Dark rock ติดตั้งยากอยู่ เห็นคนบ่นๆมาครับ ยังไงเด๋วผมคิดดูอีกที

แล้วก็น้ำปิด ผมสงสัยมันต้องติดด้านบน หรือ ด้านหน้าcaseครับ case ผมflow ลมเข้าจากด้านหน้าแล้วออกหลัง กับด้านบนครับ

Comment

ตรงไหนก็ได้ครับที่สะดวก

ผมใช้นํ้าปิดมาสามรุ่น รุ่นละ2-3ปี ไม่เคยรั่วนะ Corsair>TT>Nzxt(ปัจจุบัน) อันนี้เฉพาะเครื่องหลัก ไม่นับในเครื่องอื่นๆอีก

Comment

https://youtu.be/VgysU-aEBdQ

อันนี้คือต้องปรับเผื่อให้เสียงมันไม่ดังไปใช่ป่ะคับ

Comment

Originally posted by bomac119 View Post
              https://youtu.be/VgysU-aEBdQ

อันนี้คือต้องปรับเผื่อให้เสียงมันไม่ดังไปใช่ป่ะคับ
              เขาปรับผ่านซอฟแวร์ คุมรอบพัดลม ให้เหมาะสมตามอุณหภูมิ
              ปกติปรับใน BIOS manual เอา
              CPU temp 60,70,80,90ºC แต่ละระดับ
              ตั้ง FAN speed 25,35,50,80% ว่ากันไป
              ถ้าพัดลมรอบไม่เกิน 1200 ก็ไม่ค่อยดัง ไม่ต้องปรับละเอียดก็ได้ ใช้ตัวเลือกสำเร็จรูปไปเลย

ประสบการณ์น้ำปิดผมอ่อนด๋อยมาก ใช้แค่ตัวเดียว ID cooling maelstorm240
              AMD กระแสดี เลยเปลี่ยน CPU ดันใส่ไม่ได้ รูเปลี่ยนระยะ ชุดน้ำไม่มีขา AM4
              เลยขายไปใช้ Dark Rock Pro4 หลักๆลวดยึดพัดลม กาก ถอดใส่ยากมาก ข่วนสีลอกอีก
              น้ำปิดก็เห็นฮิต NZXT กัน ถ้าตาม list ผมเอา be quite240 ไม่ชอบ RGB

ปัจจุบันกลายเป็นงี้ไปละ

สายยางแน่น ดูแลง่าย +เคสผมเปลือยด้วยแหละ ง่ายไปหมด
              ใส่ quick connector ปลดสายยาง ยกไปได้เลย จะแก้ทำอะไรส่วนไหน ไม่ต้อง ถ่ายน้ำ เติมน้ำ ไล่อากาศ ไปทั้งหมดให้วุ่นวาย
              8 เดือนละ น้ำยังไม่ได้เปลี่ยน
              Last edited by waterboyd; 19 Feb 2021, 07:48:11.

Comment

Originally posted by asrockung View Post
                ตรงไหนก็ได้ครับที่สะดวก

ผมใช้นํ้าปิดมาสามรุ่น รุ่นละ2-3ปี ไม่เคยรั่วนะ Corsair>TT>Nzxt(ปัจจุบัน) อันนี้เฉพาะเครื่องหลัก ไม่นับในเครื่องอื่นๆอีก
                2-3 ปีมันไม่รั่วหรอกครับ ยังอยู่ในประกัน ผู้ผลิตเขาคิดมาดีแล้ว
                ของผมเริ่มรั่วตอนปีที่ 5 ครับ ตอนแรกก็ไม่สังเกตเห็นนะ จนเห็นคราบขาวๆ บนซาวด์การ์ด ถึงได้รู้ว่าน้ำมันหยดลงมาจากปั๊มแล้วโดนความร้อนจากการ์ดจอทำให้แห้งทันที

Comment

ซิ้งค์ลมที่ติดตั้งง่ายๆ มีนะครับ
                  เช่น ซิ้งค์ prolimatech โดยส่วนตัวคิดว่า เป็นซิ้งค์คุณภาพสูงที่ติดตั้งง่ายสุดในโลก แต่ปัจจุบันไม่มียี่ห้อนี้แล้ว
                  ง่ายรองลงมา ก็คงเป็นซิ้งค์ noctua เย็นพอๆกับซิ้งค์ลม be-quiet แต่ติดตั้งง่ายกว่ากันเยอะ

Comment

Working...
                  X