Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอกเล่าและเตือน ข้อระวังในการใช้ ซิลิโคลน THERMAGIC ZF-12 หรือแบทแมนดำ ตัวคุ้ม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอกเล่าและเตือน ข้อระวังในการใช้ ซิลิโคลน THERMAGIC ZF-12 หรือแบทแมนดำ ตัวคุ้ม

ไม่มีอะไรมาก ตามหัวข้อเลย

ข้อระวังคือ อย่าใช้ซิลิโคนตัวนี้บน DIE CPU หรือ DIE GPU บนการ์ดจอ โดยตรง
    เนื่องจากผมได้ใช้ซิลิโคลนตัวนี้ DIE CPU/GPU บน Notebook ซึ่งพอใช้ไปสักพักนึง
    ผมสังเกตได้ว่า CPU/GPU ผมมีความร้อนสูงขึ้นมาก จากตอนแรกที่เย็นปกติ จึงทำการแกะเพื่อตรวจสอบดู

ผมพบว่าซิลิโลคนตัวนี้ได้ละลายและมีน้ำอยู่ เนื่องจากความร้อนที่สูงมาก และ ปัญหาการทนความร้อนของซิลิโคลน
    ที่อาจไม่ได้ออกแบบมาให้ทนความร้อนโดยตรงผ่าน DIE แบบนี้ แต่สำหรับการที่นำไปใช้บน กระดอง CPU (IHS) ของ Intel / AMD บน PC
    ผมไม่เจอปัญหาข้างต้นนี้นะครับ ผมก็ใช้อยู่บนเครื่อง PC ซึ่งแบบนี้ไม่ได้รับความร้อนโดยตรงจากตัว DIE แต่รับความร้อนมาจากกระดอง CPU อีกที

สุดท้าย หลายคนอาจงง ว่าถ้าเราทาซิลิโคลนบน DIE ทั้ง CPU /GPU ไม่ทั่วจะเกิดผลอะไร ?

คำตอบ คือ เมื่อตัวชิพ CPU/GPU เกิด Overheat เนื่องจากไม่มีซิลิโคลนเป็นตัวส่งผ่านความร้อนไปยังไปป์ Copper
    อาจส่งผลให้ ตัวชิพไหม้นั่นเอง เคสนี้ดีที่ผมสังเกตได้ก่อน จึงอยากเขียนฝากแจ้งเตือนกันเอาไว้ครับ

ไม่จำเป็นต้องเป็นซิลิโคลนตัวนี้นะ อาจมีตัวอื่นๆด้วย เพราะฉะนั้นการเลือกใช้ซิลิโคลนจึงมีความสำคัญมากๆ

ขออ้างอิงตัวอย่างการไหม้จากท่านนึงนะครับ

Last edited by good11; 16 Feb 2021, 10:31:18.

เรียกว่า pump out effect ครับ thermal paste​ เหลว ๆ หน่อยเป็นหมดไม่ควรใช้ทาบน DIE โดยตรง ในรูปนี่น่าจะแกะมาแล้วทาใหม่ไม่ทั่วเองหรือเปล่า?

Comment

น่ากลัวเลย เลือกเนื้อเหนียวหน่อย น่าจะดีกว่า เช่น Thermalright TFX, Kingpin

Comment

ผมก็ต้องมีแยกกันนะ tf8 ทาบนกระดอง เหลวๆทาง่ายดี tfx ทาบน die เหนียวจัด

Comment

Working...
        X