Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องชุดน้ำปิดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องชุดน้ำปิดครับ

ขอสอบถามครับ พอดีพึ่งติดชุดน้ำปิด2ตอนมาครับ
    อยากทราบว่าปกติแล้ว พวกรอบปั้ม รอบพัดลม เราควรปรับสูงสุดเอาไว้เลยไหมครับ หรือควรปรับ auto ครับ
    กลัวว่าถ้าปรับรอบปั้ม-พัดลมสูงสุดแล้วจะพังไวครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ปกติ ปรับปั้ม 100 พัดลมตามความร้อนของ cpu ครับ

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
      ปกติ ปรับปั้ม 100 พัดลมตามความร้อนของ cpu ครับ
      ขอบคุณครับ
      สรุปควรปรับ ปั้ม 100% พัดลมเป็น Auto นะครับ

Comment

สอบถามเพิ่มเติมครับ เมื่อสักครู่ลองเข้า BIOS ไปดูการตั้งค่า
        ซึ่งตอนนี้ปัจจุบันปรับเป็น Standard (ค่า defaults) พัดลมวิ่ง 1400รอบ++ รอบปั้ม 2400-2500 ซึ่งทำงานแทบจะ100% ตามสเป็คของชุดน้ำ ( Thermaltake TH240 ARGB ) ซึ่งผมไม่ได้ใช้งานอะไรเลย เป็นการปล่อย idle เครื่องเอาไว้ครับ
        ทีนี้ผมลองเปลี่ยนค่า ปรับเป็น Silent Mode , Full Performance > Standard ซึ่งทั้ง 3ค่า รอบปั้มน้ำและพัดลมไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลย วิ่งเท่ากันตลอด อย่างนี้ผิดปกติหรือเปล่าครับ
        I5 10400f
        Mainboard Asrok B460m pro4
        ชุดน้ำ Thermaltake TH240 ARGB ( รอบการทำงานที่ในเว็ปแจ้งไว้พัดลม 1500 ปั้ม 3300 )

Comment

ดูตรง fan control mode บางที auto มันไม่แม่น
          เลือกให้ตรงกับ จำนวนพิน
          3-pin เป็น DC
          4-pin เป็น PWM

Comment

Working...
          X