Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ryzen 7 3800X ร้อน 47-50 องศานี่ปกติมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ryzen 7 3800X ร้อน 47-50 องศานี่ปกติมั้ยครับ

เคสผมติดชุดน้ำปิดสองตอนด้านบนเคส (เป่าออก)

และมีพัดลมหน้าดูดลมเย็นเข้า และมีพัดลมเป่าออกด้านหลัง

แต่อุณหภูมิอยู่ที่ 47-50 ตลอด แม้ว่าจะไม่ได้ทำงานหรือเล่นอะไรหนักๆเลย

ซึ่งผมคิดว่ามันไม่น่าจะสูงเท่านี้ หรือว่ามันปกติของ Ryzen 7 3800X ครับ

รุ่น?
    รอบ?
    อุณหภูมิ​ห้อง?
    ไฟ?

Comment

ห้องแอร์ เปิด 25 องศาครับ ไม่ได้ OC หรือปรับอะไรเพิ่มเลย

Comment

ไฟ 1.444 นิ่งๆป่าว สูงนะ หรือค่าแกว่งตามโหลด

Comment

สงสัยปล่อยออโต้

Comment

ปล่อย auto ไฟสูงมากครับ ผมใช้ 3950x ไฟ 1.47 เลย ต้องไป ปรับไฟเอง แล้วกด OC ไปเลย auto วิ่ง core เดียวกับ 4.8 เลย ร้อนนนนนมาก
            ขนาดน้ำเปิด ปล่อย auto ยัง 60 70 เลย

ปรับไฟเอง กด oc เอง 4.375 ไฟ 1.36 ลดลงเหลือ 30 40 50 แล้วตอนนี้
            รัน 100% อยู่แถวๆ 76 กว่าๆ ถือว่าไม่ร้อนมาก

Comment

Working...
            X