Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ ซิลิโคน ลดความร้อน cpu gpu หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ ซิลิโคน ลดความร้อน cpu gpu หน่อยครับ

ตลาดซิลิโคนในไทยตอนนี้ ตัวไหนใช้ลดอุณหภูมิของ notebook ดีสุดครับ เห็นมีคนแนะนำ

ic diamond 7 กับ Arctic MX-4

ตอนนี้ใช้ Silicone COOLERMASTER IC-Essential E1 เทียบกับ 2 ตัวบนเป็นไงบ้างครับ

อุณหภูมิปกติ 54 ดูยูทูบฟังเพลงอื่นๆ 65 ถ้า full จะอยู่ราวๆ 75 ครับ อยากให้ต่ำกว่านี้นะครับ ไม่รู้ถ้าเปลี่ยนซิลิโคนใหม่จะช่วยได้เปล่า

Kingpin
    น่าจะดีที่สุดตอนนี้

Comment

ผมใช้ TF8 กับ Kingpin มีอยู่แล้ว เมื่อไม่นานแบ่ง TF8 มาแก้โน้ตบู๊คเก่าๆ ซิลิโคนแห้ง เครื่องชาวบ้าน เจ้าตัวแฮปปี้ดี เย็นยาวๆไปเลย

Comment

เมื่อก่อนใช้แต่พวก cm ราคาประหยัด ๆ หลัง ๆ ใช้แต่ mx-4 กับพวก 4790k 9700k 9900k oc ตลอด ผมว่าดีกว่ารู้สึกได้

พอดีซื้อหลอด 4g มา ไม่หมดซ้ากกกที
        อยากลองอันอื่นบ้างจัง

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
          ผมใช้ TF8 กับ Kingpin มีอยู่แล้ว เมื่อไม่นานแบ่ง TF8 มาแก้โน้ตบู๊คเก่าๆ ซิลิโคนแห้ง เครื่องชาวบ้าน เจ้าตัวแฮปปี้ดี เย็นยาวๆไปเลย
          อันนี้น่าสนใจ แต่ผมบอกจริงๆไม่รู้จักแบรนด์ Kingpin กับ TF8 เลย เทียบกับ IC daimond เป็นไงบ้างครับ ราคาพอๆกันมั๊ย

Comment

แหล่มเลย

Comment

Originally posted by ts00494458 View Post

อันนี้น่าสนใจ แต่ผมบอกจริงๆไม่รู้จักแบรนด์ Kingpin กับ TF8 เลย เทียบกับ IC daimond เป็นไงบ้างครับ ราคาพอๆกันมั๊ย
              ดีกว่าเยอะครับ
              ที่ดีกว่ามากๆเลยคือ มันไม่ขูดผิวสัมผัสครับ เพราะมันไม่มีกากเพชร

kingpin นี่ น่าจะปลายทางของซิลิโคนแล้ว
              เมื่อก่อนยังมี GC อีกตัว
              ตอนนี้ ปล่อยมันไปเถอะ นับวันยิ่งกากลง กากลง

Comment

ดังครับ แพงด้วย
                Kingpin 3กรัม ประมาณ 600 ครีมสีฟ้าเป็นเอกลักษณ์ เนื้อจะแห้งๆหน่อย
                TF8 2กรัม ประมาณ 270 สีเทาเหนอะ ทาง่ายกว่า
                ใช้ไปสัก 2 วัน ให้มันเซทลงตัวจะเห็นผล

ตอนถอดซิ้งค์
                TF8 จะเกาะแน่นครับ ต้องบิดหลายรอบหน่อย
                Kingpin จะถอดง่าย
                ผมใช้มาไม่ต่างกัน เย็นเหมือนๆกัน

เย็นกว่าของเดิมท่านมั้ย ต้องไปลองเอง
                ความร้อนผลิตออกมาเยอะ มันควรจะเห็นผล
                ถ้าไม่เห็นผล แสดงว่าของเดิม ระบายไวเพียงพอแล้ว

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ราคาแรงจริงๆ

Comment

ระวัง MX-4 มีของปลอมระบาดด้วยนะ เห็นคุณอิงค์ รีวิวอยู่

Comment

MX-4 ก็ดีนะครับ คุณนพรีวิวอยู่
                      https://www.facebook.com/74398279904...01527153457924

Comment

เข้ามาอ่านด้วย Gelid หมดหลอดเมื่อวาน กำลังหาของใหม่เหมือนกัน
                        ใครมีราคา 150-250 แนะนำไหม
                        ราคาช่วงนี้รู้จักแค่ MX-4, Gelid GC-Extreme เห็น shopee มีร้านตัวแทนอยู่ มีใครแนะนำตัวอื่นอีกไหม?

Comment

tf8 ครับ ทาง่าย เหลวๆดี ผมใช้เป็นตัวหลักเลย

Comment

สอบถามเพิ่มเติมด้วยครับ i9 9900nonK Full load 70-72c นี่ไม่มากไปใช่ไหมครับ ใช้ Deepcool NEPTWIN 6ท่อ2พัดลม(ซิลิโคน MX-4) เล่น Cyberpunk 65-70 ขึ้นๆ ลงๆ ขอบคุณครับ

Comment

เทสฟูลโหลดด้วยอะไร ? กี่นาที
                              อุณหภูมิห้องเท่าไร ?
                              รอบพัดลมเท่าไร ?
                              เคสอะไร ?
                              ทางลมจัดยังไง ?
                              การ์ดจออะไร ?
                              ความร้อนการ์ดจอเท่าไร ?
                              ไฟ cpu เท่าไร ?

ถ้าเทสพวก cinbench แล้วได้ 70-72c ก็ไม่ได้แย่
                              เล่นเกมได้ 65-70c ถ้าการ์ดจอระอุ ลมร้อนมันก็ตีเข้าพัดลม cpu อยู่แล้ว ไม่ถือว่าร้อนอะไรมาก

Comment

Working...
                              X