Announcement

Collapse
No announcement yet.

PWM ของ Abit Ai7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PWM ของ Abit Ai7

มันร้อนเอามากๆครับ
    ตามรูป Capictor ของมันเป็นแบบ Electroylic
    ส่วนบนมันไม่ได้เป็นพื้นผิวเรียบๆ อย่างในภาพอะนะครับ
    จะพอมีวิธีไหนให้โม Heatsink ติดไปได้ไหมครับ

ถ้าพื้นผิวมันมีพยาสติกหุ่มอยู่ กลัวว่าเอาตะไบถูจะพังอ่ะ
    ต้องการให้มันเย็นมากๆ พัดลมอ่ะ ผมเป่าอยู่แล้วครับ แต่ก็ยังร้อนอยู่
    อยากทำ Heatsink

ใครเป็นช่าง ช่วยแนะนำแนวทางโมซิ้งค์มาใส่ ให้ได้เนียนๆ เหมือนพวก M/B รุ่นใหม่ๆหน่อยสิครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

ทุกอย่างมันก็มี limit ของมันนะครับ
      มันร้อนมากเพราะเราเอาไปจ่ายกระแสเกินกำลัง
      (ปรับ vcore สูงเกินไปหรือเปล่า)
      ถ้าไป modify มันก็อาจจะเป็นอันตรายได้
      การที่มันทำรอยบากไว้ด้านบนแบบนั้นเป็นการป้องกัน
      หากมีการทำงานจนเกินกำลังมันจะระเบิดขึ้นด้านบน
      ไม่ให้วงจรเสียหาย หากปิดไว้ผลข้างเคียง
      อาจจะเกิดขึ้นแบบไหนก็ได้

การใช้จ่ายไฟเกินกำลังข้อเสียแรกที่เกิดแน่ๆคือ
      ใช้ไปเรื่อยๆ มันจะบวมครับ และเสียในที่สุดครับผม
      พวก Electrolytic Capacitor เนี่ย

Comment

กรรมซวย -*-

Comment

แล้วจะดึงมันออกมา ไปหา Solid มาใส่เข้าไปได้ไหมเนี่ย -**-

Comment

Working...
          X