Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรเจ็กจบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

กลัวเหมือนกันแหละ โปรเจคจบ ตัวตัดสิน ว่าจะอยู่หรือไปเลยนะนี่

Comment

แค่ชื่อโปรเจ็คก็หนาวแล้ว มีหวังในห้องสอบ
      โดนอาจารย์ยิงใส้แตกแน่ๆ หุหุ

Comment

ตกลงว่า Member ในนี้ความรู้สูงๆกันจัง แล้วจบมาทางไหนกันบ้างละ่
        ผมเพ่ิงจบเครื่ิองกลมาครับ

Comment

Originally posted by missionman View Post
          ผมว่ามันใช้ต้นทุนสูงเกินไปครับที่จะใช้ Microprocessor มาควบคุม

คิดอ้ะได้ครับ แต่ดูต้นทุนการผลิตด้วยครับ เวลาขายจริงตัวระบายความร้อนของคอมพิวเตอร์ราคาเป็นหมื่น ใครจะซื้อคุณครับ
          เข้าใจคำว่าปริญญานิพนธ์ขนาดไหนครับ คุยกันเรื่องนี้ครับ เจ้าของเค้าไม่ได้ถามว่าจะผลิตอะไรขายดี อธิบายให้ก็ได้ มีงานวิจัย , งานทำต้นแบบแล้วก็พัฒนามาเป็นรุ่น ๆ ไป เช่นรุ่นพี่ทำไว้รุ่นน้องเอามาทำต่อ อันนี้ก็แล้วแต่อาจารย์ครับ หรืองานทำทีเดียวไม่มีการพัฒนา แล้วงานเค้าแบ่งกันทำเป็นกลุ่ม วัตถุประสงค์มีอยู่ในตัว เพราะไม่เข้าท่าอาจารย์เค้าไม่ให้ทำหรอกครับ บางที่มหาลัยออกทุนให้(ถ้าขอและเข้่าท่าเข้าทาง) ไอ้ที่จะทำเป็น MASS ราคาหาซื้อได้ พวกนี่มันทางโรงงานห้างร้านทำผลิตมาขายครับ อ้อ MICROPROCESSOR มันไม่กี่ตังค์หรอกครับ เช่น ETT บอร์ดน่ะ (ตอนนี้ไม่รู้ ETT บอร์ดพัฒนาไปถึงไหนแล้ว)

Comment

Hardware microcontroller ไม่ยากหรอกครับ

ขอแค่เขียน Software ดีๆให้มัน Work อันนี้ยากหน่อย

ถ้าคิดจะไปซื้อ ผมว่าทำเองดีกว่าถ้ามีพื้นฐาน Electronic และ Digital พอควร

ไม่ต้องกัด ปริ้นก็ได้ ผมทำแค่วายสายเองก็ Work ครับ

ต้นทุนผมทำไม่เกินพันบาทครับ

ที่แนะนำให้ทำเองคนที่ทำอยู่คงรู้กันว่าราคามันต่างกันครึ่งๆเลย

ลองดูก็ได้ครับสนุกๆ

เวบอาจารย์ผมครับลองดูเล่นๆก็ได้ครับ

http://www.kmitl.ac.th/~kswichit/

http://www.kmitl.ac.th/~ktbencha/

Comment

Board ผมเองครับ
              MCS-51

Comment

กรีสสสสสสสส
                วันที่ 12 ก.พ. 50
                จะสอบปิดโปรเจ็คแล้วงานยังไม่ถึงไหนเลย
                แย่แร้ววววววววววววว

Comment

Working...
                X