Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือ ชุดน้ำเปิด 3ตอน ไม่เย็น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือ ชุดน้ำเปิด 3ตอน ไม่เย็น

สวัสดีครับ
    ผมพึ่งประกอบคอมในงานคอมมาทที่ผ่านมาพร้อมชุดน้ำเปิด3ตอน (ชุด https://www.thermaltake.com/thermalt...oling-kit.html )

พอกลับมาใช้งาน overclock ไปนิดหน่อยตามภาพ แต่อุณหภูมิ เด้งสูงถึง80องศาตอนfull load
    เห็นเพื่อนคนอื่นๆในบอร์ด อุณหภูมิอยู่กันแถวๆ50cเท่านั้น
    เลยอยากขอคำปรึกษาหน่อยครับ ในงานประกอบไห้เสร็จ ไม่แน่ใจว่าแบบนี้ปกติไหมครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

full load โดยโปรแกรมอะไร ?

อุณหภูมิห้องเท่าไร

vcore llc อย่างไร ?

ตั้งรอบพัดลมแค่ไหน ?

เพื่อน ๆ ในบอร์ดที่ว่า 50c นี่จากกระทู้ไหนครับ ?

ของผม 9600kf 5.0@1.30 llc6
    หม้ออลูจีน 3 ตอน พัดลม 1400 รอบ ต่อบล็อกการ์ดจอด้วย
    เทส Cinebech R20 คุมได้ที่ 70-75c แล้วแต่วันอากาศร้อนไหม
    อยากกดลงต่ำ 60-65c แต่คงต้องเล่นหม้อดี ๆ + พัดลมแรงแจ่ม ๆ กว่านี้
    Last edited by taibkk; 27 Dec 2019, 15:43:21.

Comment

ขอตอบทีละคำถามนะครับ

full load โดยโปรแกรมอะไร ?
      Cinebench คับ

อุณหภูมิห้องเท่าไร
      เปิดแอร์ที่25ครับ

vcore llc อย่างไร ?
      อันนี้ผมทำไม่เป็นอะครับเลยปิด auto เอาไว้

ตั้งรอบพัดลมแค่ไหน ?
      สูงสุดที่ 1300-1400 ครับ

เพื่อน ๆ ในบอร์ดที่ว่า 50c นี่จากกระทู้ไหนครับ ?
      ในกรุปเฟสบุคครับผม

ยังไงเดียวผมลองปรับๆไฟลงน่าจะช่วยลดได้มั้งครับ ตัวหม้อน้ำผมในชุดก็เป็นตัวดีอยู่นะครับ
      ตอนนี้ลองreset แบบcpu เดิมๆ idle อยู่ที่ประมาณ 33-35c ครับ
      ลองcinebench แบบเดิมๆfull load อยู่ที่ 58c ครับ คือผมไม่เคยใช้ชุดน้ำมาก่อน เลยไม่แน่ใจว่าอุณหภูมิเท่านี้ถือว่าชุดน้ำเต็มความสามารถแล้วหรือยังครับ

Comment

ปกตินะ

แล้วไอ่ 50 กว่าๆหนะ โคตรๆๆๆๆๆๆ มั่วเลย

Comment

cinbench 80c กว่า ห้องแอร์ ผมว่าร้อนไปนะ

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
            ปกตินะ

แล้วไอ่ 50 กว่าๆหนะ โคตรๆๆๆๆๆๆ มั่วเลย

เจ้าของรูปบอกว่าใช้น้ำเปิดของจีนครับ

Comment

ผมลองปรับไฟ 1.25 loadline level7
              พอได้อยู่ที่ 70ครับ

แบบนี้ถือว่าโอเคไหมครับ แต่ถ้าปิดแอร์นี่มีสิทธิ์ขึ้น80
              Attached Files

Comment

8600k น่าจะผ่ามา + ไฟต่ำ + ห้องแอร์ + เคสเปิด

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                  8600k น่าจะผ่ามา + ไฟต่ำ + ห้องแอร์ + เคสเปิด
                  idle 27-28
                  แอร์กี่องศาดี

Comment

สงสัย 18c ละมัง + ฮาตาริอัด

ต้องลอง im เจ้าตัวดู

ส่วนตัวมองว่า TT + ห้องแอร์ น่าจะกดได้ดีกว่านี้

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
                      idle 27-28
                      แอร์กี่องศาดี
                      เช็คมาละ เค้าผ่าด้วยคับ

Comment

Originally posted by Reiiz View Post
                        เช็คมาละ เค้าผ่าด้วยคับ
                        ผ่าก็ไม่ได้หรอก
                        ต้องอัดแบบท่านต่ายบอก
                        ห้องน่าจะเย็น 20 22 เลยหละ

Comment

Working...
                        X