Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ เกี่ยวกับระบบลมภายในเคส

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ เกี่ยวกับระบบลมภายในเคส

ช่วงนี้อากาศร้อน ยิ่งคอมที่ไม่ได้อยู่ห้องแอร์ ยิ่งรู้สึกเป็นห่วง กับอุปกรณ์ที่อยู่ข้างใน ถามเลยนะครับ
    1.ระหว่างลมเข้ากับลมออก เราควรเน้นจุดไหนและจุดไหนสำคัญที่สุดครับ
    2.พัดลมเคสแบบ4พิน ระหว่างต่อเข้ากับเมนบอร์ด กับต่อแบบเป็นสายแปลงเข้าโมเล็กซ์ psu แบบไหนดีกว่ากัน เพราะอะไรครับ
    3.พัดลมเคส ต่างรุ่นต่างยี่ห้อ ถ้าต่อเข้าเมนบอร์ด จะมีผลอะไรไหมครับ
    4.พัดลม CPU ควรต่อเข้า CPU_FAN หรือ CPU_OPT ดี แบบไหนดีกว่ากัน และถ้า CPU COOLER มีพัดลม 2 ตัว จะต่อเข้า CPU_FAN กับ CPU_OPT อย่างอันได้ไหมครับ
    5.พัดลมเคส ถ้าต่อเข้ากับเมนบอร์ดหลายตัวประมาณ 4 - 5 ตัว จะมีผลอะไรกับเมนบอร์ดไหมครับ
    Last edited by taibkk; 19 May 2019, 00:13:15.

1. ผมคิดว่า เข้า = ออก จะดีที่สุดครับ
    2. ต่อ 4-pin เข้าบอร์ด จะสามารถควบคุม PWM ได้ครับ
    3. ไม่มีครับ

5. ถ้าต่อ 1ตัว/1พอร์ต ก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าพ่วงหลายๆตัว ผ่านสาย Y น่าจะต่อผ่าน hub แล้วต่อ power ด้วยครับ

Comment

เข้า = ออก(Balance) // Ideal ของระบบลมเลยครับ บาลานซ์ดีแต่ผมไม่เคยใช้นะ รอคนเคยใช้จริงมาพูดดีกว่า

เข้า < ออก(Negative) //ข้อดีคือกำจัดความร้อนออกได้ไวมาก แต่ก็จะดูดฝุ่นเข้าเครื่องมากเช่นกัน เพราะเคสจะกลายเป็น vac หรือสูญญากาศ เคสจะดึงเอาลมพร้อมฝุ่นเข้ามาตามซอกหลืบของเคส

เข้า > ออก(Positive) //ข้อดีคือฝุ่นจะน้อยหน่อย(ต้องมีฟิลเตอร์กันฝุ่นนะ) เพราะแรงดันในเคสมีมาก ลมจะปลิ้นออกตามช่องว่างเป็นกำแพงลมกันฝุ่นได้

เครื่องเก่าผมใช้แบบ Negative เย็นจริง แต่ฝุ่นหนาค่อนข้างไว
      ปัจจุบันเครื่องใหม่มีฟิลเตอร์ ด้านหน้าเป็นพัดลม+หม้อน้ำ 280mm ดูดเข้า ด้านหลังพัดลมตัวเดียว การ์ดจอร้อนหน่อย แต่ฝุ่นบางลงเยอะ

ส่วนพัดลมถ้าเสียบ 4pin ลงบอร์ดได้ก็เสียบดีกว่าครับ ปรับรอบได้ จะได้ไม่ต้องทนเสียงหึ่งพัดลม

Comment

1 ให้ลมเข้ามากกว่าลมออก นอกจากจะเพิ่มแรงดันในเคสเพื่อป้องกันฝุ่น ยังช่วยเรื่องลมเย็นในเคสด้วย แนะนำดูดเข้าข้างบนกับหน้า ดูดออกหลังกับด้านล่าง
        2 ต่อผ่านบอร์ดดีกว่า 4พินมันปรับรอบเองได้ตามที่เราตั้งในไบออส
        3 ไม่มี
        4 CPU_FAN บอร์ดมันเอาไว้ตรวจจับว่าเราเสียบพัดลมcpuหรือยัง ถ้าไม่เสียบมันจะเตือนตอนบู๊ต แนะนำเสียบCPU_FAN จะได้จบปัญหาน่ารำคาญตอนมันเตือน ถ้าซิ้งcpuเป็นรุ่นสองพัดลมก็เสียบใส่ทั้งสองช่องนั้นแหละ
        5 ไม่
        Last edited by angelknigh; 8 May 2019, 01:59:42.

Comment

Originally posted by jd.yoyo View Post
          ช่วงนี้อากาศร้อน ยิ่งคอมที่ไม่ได้อยู่ห้องแอร์ ยิ่งรู้สึกเป็นห่วง กับอุปกรณ์ที่อยู่ข้างใน ถามเลยนะครับ
          1.ระหว่างลมเข้ากับลมออก เราควรเน้นจุดไหนและจุดไหนสำคัญที่สุดครับ
          2.พัดลมเคสแบบ4พิน ระหว่างต่อเข้ากับเมนบอร์ด กับต่อแบบเป็นสายแปลงเข้าโมเล็กซ์ psu แบบไหนดีกว่ากัน เพราะอะไรครับ
          3.พัดลมเคส ต่างรุ่นต่างยี่ห้อ ถ้าต่อเข้าเมนบอร์ด จะมีผลอะไรไหมครับ
          4.พัดลม CPU ควรต่อเข้า CPU_FAN หรือ CPU_OPT ดี แบบไหนดีกว่ากัน และถ้า CPU COOLER มีพัดลม 2 ตัว จะต่อเข้า CPU_FAN กับ CPU_OPT อย่างอันได้ไหมครับ
          5.พัดลมเคส ถ้าต่อเข้ากับเมนบอร์ดหลายตัวประมาณ 4 - 5 ตัว จะมีผลอะไรกับเมนบอร์ดไหมครับ
          ผมทำไว้ให้อ่านแล้วที่ห้อง Cooling ครับ

https://www.overclockzone.com/forums...B8%94%E0%B8%B5
          Last edited by Arjuna; 8 May 2019, 09:06:34.

Comment

Comment

Originally posted by jd.yoyo View Post

1. ออก > เข้า ดีที่สุดครับ
              2. ดีเท่ากัน ต่อ mb ปรับรอบได้ ต่อ psu ได้รอบ max
              3. ถ้าต่อแยกหัวก็ไม่มีอะไรต้องกังวล ถ้าต่อรวมก็ไล่ตาม % ของความเร็วรอบพัดลม
              4. CPU FAN
              5. กินไฟเยอะไป ระวังพอร์ตไม่ไหว ไหม้ง่ายๆ

Comment

ถ้ายังไม่มีพัดลม แล้วไม่อยากต่อเข้าบอร์ดต่อตรงผ่าน Molex PSU เลย แนะนำ Cooler Master ตัวนี้ครับ

ผมใช้อยู่ OK ดี ไม่ต้องต่อลงบอร์ดก็ได้ ปรับรอบผ่าน Switch ที่ตัวพัดลมครับ ปรับได้สามระดับ

https://www.coolermaster.com/catalog...an-pro-120-ab/

Comment

เอาเข้าไปๆ

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ตอนนี้ใช้แค่ 2 ตัว คือดูดออกหลังกับ กับดูดออกบนขวา (ใจอยากเพิ่มบนซ้ายอีกตัว แต่กลัวจะดูดออกมากจัดเพราะไม่มีเป่าเข้าเลย)
                    ส่วนด้านหน้าตอนแรกเป่าเข้า แทบไม่ต่างกับแบบไม่ใช้เลย ไม่ว่าจะเป่าล่างหรือเป่าบน ผมเลยไม่ใช้ด้านหน้า
                    (ใจแอบคิด แหวกแนว ดูดออกทั้งสามด้าน หลัง+บน+หน้า จะเป็นไงบ้างครับ)

อันนี้ไปเจอในเน็ต ตัวเดียวจบทุกขั้นตอน 5555

Comment

ยังไม่เข้าใจเรื่องความดันในเคสเหรอครับ ตอบย้ำๆให้ตั้งหลายคน อย่าเป่าออกมากกว่าเอาเข้าครับ ไม่งั้นฝุ่นมันจะดันเข้าไปกองข้างในแทน ถ้าเคสปิดต้องให้ลมเข้ามากกว่าลมออก ดันไม่ให้ฝุ่นเข้าเคสมากที่สุด

Comment

แปะ

(Balance) (Negative) (Positive) สรุปสั้นๆ แบบไหนก็ฝุ่นเยอะอยู่ดี แต่ที่เพื่อนๆOCZแนะนำให้เน้นออกก่อนเพราะมันระบายความร้อนได้ไวครับผม
                        Last edited by Picasso; 10 May 2019, 03:40:18.

Comment

คลิปนี้เห็นนานละครับ แบบที่ฝุ่นน้อยสุดๆ น้อยจนขนาดว่าเอานิ้วปาดซิ้งcpuยังแทบไม่มีฝุ่น คือแบบดูดเข้าหมด ความดันแน่นเอี๊ยด แต่มีข้อเสียคืออากาศมันไม่ระบายเป็นลมหมุนอยู่ข้างใน เท่าที่ผมทดลองเอง ผมใช้สูตร3ต่อ1 เข้า3ออก1 แบบนี้กำลังดีสำหรับผมนะ ฝุ่นน้อยกว่าแบบบาลานซ์บานเลย

Comment

ลมออก สำคัญกว่าครับ ความร้อนออกไวเน้นๆ อากาศด้านนอกมันไหลเข้าไปเองได้
                            ส่วนพัดลมเป่าเข้า ถ้ามีแต่เข้าอย่างเดียว มันแรงไม่พอที่จะเอาอากาศออก เว้นเสียเป่าเข้าด้วยตัวนี้

เข้า-ออก ควรจะเท่าไหร่ อย่าคิดเลยปวดหัว ดิดลมออกไว้ก่อน
                            ส่วนตัวลมเข้าไปลองดู มันอาจจะไม่มีผลจนคุณต้อง งง กุจะติดทำไม
                            ให้มองติดเป่าเพื่อเน้นเฉพาะจุด เช่นเป่าฮาร์ดดิส หรือการ์ดจอ หรือแต่งเคส นั่นก็แล้ว
                            มีทั้งออก ทั้งเข้า ติดๆไปเถอะ อย่าติดผิดทางเป็นพอ

Comment

Originally posted by angelknigh View Post
                              ยังไม่เข้าใจเรื่องความดันในเคสเหรอครับ ตอบย้ำๆให้ตั้งหลายคน อย่าเป่าออกมากกว่าเอาเข้าครับ ไม่งั้นฝุ่นมันจะดันเข้าไปกองข้างในแทน ถ้าเคสปิดต้องให้ลมเข้ามากกว่าลมออก ดันไม่ให้ฝุ่นเข้าเคสมากที่สุด
                              คำถามต้องการอะไรจากการจัดทางลม
                              ระหว่างการระบายความร้อนที่ดี หรือป้องกันฝุ่นเข้าเคส?

Comment

Working...
                              X