Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำซิลิโคนที่ไว้ใช้กับ Notebook ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำซิลิโคนที่ไว้ใช้กับ Notebook ทีครับ

ใช้ Notebook ตัว Asus TUF Gaming FX504GD E4219T อยู่ครับ
    ก่อนหน้านี้ทาซิลิโคน cooler master htk-002 ไปครับ ใช้ไปสักประมาณสอง-สามอาทิตเริ่มรู้สึกว่าร้อนแล้ว
    ควรเปลื่ยนไปใช้แบบไหนดีครับ

ร้อนแค่ไหนครับ cpu gpu โหลดเท่าไร ?
    cpu ร้อนเท่าไร ?
    gpu ร้อนเท่าไร ?

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ร้อนแค่ไหนครับ cpu gpu โหลดเท่าไร ?
      cpu ร้อนเท่าไร ?
      gpu ร้อนเท่าไร ?
      ใช้โครมเปิด Facebook Youtube เล่นเกม Maplestory CPU โหลด ประมาณ 17-28% ครับ GPU โหลด 24-26% ครับ
      CPU ร้อน 85-89 ครับ ห้องแอร์ GPU ร้อน 76 ครับ

Comment

รุ่นนี้บัดกรีหรือแป้งเปียก...........???

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
          รุ่นนี้บัดกรีหรือแป้งเปียก...........???
          ยังไงอะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง

Comment

Originally posted by suparuek0 View Post
            ยังไงอะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง
            คือ CPU Intel จะมีรุ่นที่ใช้สารระบายความร้อนใต้กระดองการระบายความร้อนก็จะแย่กว่าการบัดกรี
            ซึ่งผมไม่รู้ว่ารุ่นนี้เป็นแบบไหนครับ
            Last edited by Arjuna; 17 Apr 2019, 15:08:58.

Comment

HTK-002 อ่อนมากครับ เคยเทียบกับ MX-4 ต่างกัน 10C ได้

ของผมก็พึ่งแกะอาทิตย์ที่แล้ว CPU+GPU เป็นแบบ BGA (ส่งความร้อนแบบ direct die ไปยังท่อฮีทไปป์ทั้งคู่) เปลี่ยนซิลิโคนแล้วแทบไม่ต่างจากเดิมเพราะของเดิมยังดีอยู่ (ขนาด7ปีละ)

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                น่าจะเป็นแบบ BGA นะครับท่าน ที่เหลือก็ขึ้นกับซิลิโคนที่ใช้แล้วว่านำความร้อนได้ดีขึ้นไหน+การประกอบที่ต้องแนบจริงๆ

ส่วน cooler master htk-002 ไม่เหมาะมาเอาใช้งานนี้ครับเพราะ THERMAL CONDUCTIVITY แค่ 1.85 W/m-K เองถือว่ากระจอกงอกง่อยมาก

Comment

Originally posted by คิม View Post
                  น่าจะเป็นแบบ BGA นะครับท่าน ที่เหลือก็ขึ้นกับซิลิโคนที่ใช้แล้วว่านำความร้อนได้ดีขึ้นไหน+การประกอบที่ต้องแนบจริงๆ

ส่วน cooler master htk-002 ไม่เหมาะมาเอาใช้งานนี้ครับเพราะ THERMAL CONDUCTIVITY แค่ 1.85 W/m-K เองถือว่ากระจอกงอกง่อยมาก
                  ขอบคุณครับท่านคิม
                  ราคานี้ไปเอา ID-COOLING TG11 5.15 W/m-K ดีกว่าแยะ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับผม เดียวไปหาซื้อ MX-4 ไม่ก้ mastergel pro มาลองแล้วกันครับบบ

Comment

Working...
                    X