Announcement

Collapse
No announcement yet.

mac ต่อคีย์บอดนอกแล้วพิมพ์แปลกๆคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mac ต่อคีย์บอดนอกแล้วพิมพ์แปลกๆคับ

ตอนนี้เครื่องผม ลง windows ผ้าน bootcamp แล้วใช้งานต่อคีย์บอดนอก เวลาพิมพ์มันจะมีอาการแบบว่า บางทีก็หยุดตอบสนองไปแว๊บนึง อารมแบบว่า พิมพ์ๆอยู่แล้วอยู่ดีๆก็หยุดทำงานไปสัก1วิแล้วทำงานต่อแบบนี้อ่ะครับ บางทีก็พิมพ์แล้วอักษรตัวนั้นพิมเองค้าง เช่น จะพิมพ์ กา เป็น กาาาาาาาา คับ ตอนแรกคิดว่าคีย์บอดแยกเสีย แต่ไปต่อกับ PC ใช้ได้ปกติไม่มีอะไรเลยอะครับ

apple มันระบบปิดครับ ถ้าใช้ของที่ไม่ใช้ apple มันจะมีปัญหา
    แนะนำซื้อคีย์บอดของ apple มาใช้

Comment

ไร้สายหรือเปล่าครับ ลองจูนคลื่นใหม่ดูถ้าไร้สาย
      แล้วก็ลองเช็คไดร์เวอร์พวก USB ด้วยถ้าผ่านบูทแคมป์มา

ปล. ผมใช้ Keyboard+Mouse Microsoft กับ Mac ตลอด ไม่เห็นมีปัญหาอะไร แค่มันเห็นปุ่ม Windows Key เป็น Command Key แค่นั้นล่ะ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
        ไร้สายหรือเปล่าครับ ลองจูนคลื่นใหม่ดูถ้าไร้สาย
        แล้วก็ลองเช็คไดร์เวอร์พวก USB ด้วยถ้าผ่านบูทแคมป์มา

ปล. ผมใช้ Keyboard+Mouse Microsoft กับ Mac ตลอด ไม่เห็นมีปัญหาอะไร แค่มันเห็นปุ่ม Windows Key เป็น Command Key แค่นั้นล่ะ
        สลับได้นะครับ อยู่ใน System Preferences/Keyboard/Modifier Keys

Modfier Keys.png

Comment

คือรู้อยู่แล้วล่ะครับว่ามันปรับได้ แต่ผมปล่อย default ไว้เพราะ alt จะได้เป็น alt/option และ control ก็ยังเป็น control
          อีกอย่างคือผมใช้หลาย OS ทุกอันตั้งให้กด windows + space เพื่อเปลี่ยนภาษา พอไปใช้ OSX ก็ปุ่มอยู่ที่เดิมโดยไม่ต้องปรับตัว สะดวกดี

Comment

Working...
          X