Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ macbookpro 13 mid 2012 cpu โหลดหนักมาก ครับ Kernel_task

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ macbookpro 13 mid 2012 cpu โหลดหนักมาก ครับ Kernel_task

macbookpro 13 mid 2012 cpu โหลดหนักมาก ครับ Kernel_task

ใครพอมีวิธีแก้บ้างไหมครับ ผม ย้ายไฟล์ ก็แล้ว โมเดลผม 9,2

Kernel_task cpu 100% ต้องลองตรวจดูก่อนว่า เกิดจากตัวเครื่องหรือนsoftware

1ลองใช้ไฟจากแบต ว่าcpu 100%ไหม
    2ลองใช้ที่ชาร์ตว่า ?vpu 100% ไหม

ถ้า100% ตลอดต้องมี อะรัยที่เครื่องกินload เกินต้องไปเข้าร้านซ่อมระบบไฟ
    แต่ที่เจอบ่อยใช้ที่ชาร์ต์จะปกติ ใช้แบตแล้วcpu 100%

Comment

Originally posted by Active2017 View Post
      Kernel_task cpu 100% ต้องลองตรวจดูก่อนว่า เกิดจากตัวเครื่องหรือนsoftware

1ลองใช้ไฟจากแบต ว่าcpu 100%ไหม
      2ลองใช้ที่ชาร์ตว่า ?vpu 100% ไหม

ถ้า100% ตลอดต้องมี อะรัยที่เครื่องกินload เกินต้องไปเข้าร้านซ่อมระบบไฟ
      แต่ที่เจอบ่อยใช้ที่ชาร์ต์จะปกติ ใช้แบตแล้วcpu 100%
      ลองแล้วครับไม่ได้ ขอบคุณมากครับท่าน

Comment

สันนิษฐานว่า... อาจจะมาจาก os กำลังทำการ index ไฟล์ครับ (หรือ Spotlight กำลังทำ index) อาจจะลองเปิดทิ้งไว้ตอนกลางคืนดู ถ้าไฟล์เยอะ หรือ HD ช้ามันอาจจะ index นานหน่อย หลาย ชม. ตอนเช้าค่อยมาดูอีกรอบว่ายังเป็นอยู่รึป่าวครับ

หรือลองเช็ค Activity Monitor ดูนะครับ (กด search ตรง Spotlight รูปแว่นขยายมุมขวาบนแล้วพิมพ์ "Activity Monitor") จากนั้น click ตรง % CPU ให้เป็นลูกศรชี้ลง แล้วลองดูว่ามี Process ตัวไหนกิน CPU เยอะ ตลอดเวลา... ถ้าเป็นเฉพาะ Kernel_task ก็สันนิษฐานตามข้างบนครับ

ลองเปิด Disk Utility แล้วลอง Verify Disk Permission และ Verify Disk ดูนะครับ เผื่อมีไฟล์มีปัญหา

ขอให้โชคดีครับ

Comment

ขาย ไปแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านนะคตรับ เจ้าของใหม่เอาไปซ่อมบอร์ดแล้วงับ
          เจอร้านที่ซ่อมได้

Comment

Working...
          X