Announcement

Collapse
No announcement yet.

เริ่มต้นกับ Hackintosh ในแบบเริ่มต้นจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สงสัย บอร์ด MSI คงไปไม่รอด
    .
    .
    ทำตามคลิปที่หน้าแรกแล้ว ได้ผลเป็นแบบนี้
    CPU : 4770K
    MB : MSI Z97 Gamming7
    RAM : Gskill 16GB/2400
    VGA : Galaxy GTX960 2GB
    SSD : Sandisk Ultra II 120GB

รบกวนชี้แนะด้วยด้วย

Comment

Originally posted by ChaiNi View Post
      สงสัย บอร์ด MSI คงไปไม่รอด
      .
      .
      ทำตามคลิปที่หน้าแรกแล้ว ได้ผลเป็นแบบนี้
      CPU : 4770K
      MB : MSI Z97 Gamming7
      RAM : Gskill 16GB/2400
      VGA : Galaxy GTX960 2GB
      SSD : Sandisk Ultra II 120GB

รบกวนชี้แนะด้วยด้วย
      รอดครับ ขึ้นแบบนี้ เพราะ GTX9xx ครับ ฉนั้นทุกขั้นตอนจากรีบูท และยังไม่ได้ลงไดเวอร์ ให้ใช้คำสั่ง nv_disable=1 ตลอดครับ

Comment

ท่าน pann มีวิธีทำให้ใช้เสียงALC 1150 ได้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by pann View Post
          รอดครับ ขึ้นแบบนี้ เพราะ GTX9xx ครับ ฉนั้นทุกขั้นตอนจากรีบูท และยังไม่ได้ลงไดเวอร์ ให้ใช้คำสั่ง nv_disable=1 ตลอดครับ
          ขอบคุณครับ ผมลงไดร์ฝเวอร์แล้วครับ เป็นตัวนี้ครับ WebDriver-346.03.02f02 เพราะตัวนี้ WebDriver-346.03.05b02 ลงกับ 10.11 ดังนั้นจึงมีคำถาม
          1. ผมสามารถอัพเอท OSX แล้วลง WebDriver-346.03.05b02 ได้เลยหรือเปล่า
          2. ท่ามี ไดร์ฟเวอร์สำหรับ GTX960 หรือเปล่าครับ
          ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

ได้สักที หลังจากที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยสักอย่าง ลองผิดถูกมาเกือบเดือน สเปกผม ผมเทสทุกอย่างก็ทำงานปกติ usb 3.1 ได้ เสียงออก hdmi ได้ เหมือนmacbook ผมเลย ลองทุกอย่างมาประมาณ 1 เดือนแล้ว
            แล้วจะทราบได้ยังไงครับว่า คอมเราทำงานเต็มประสิทธิภาพ แล้วอีกอย่างครับ ทำไม final cut pro มันทำงานไม่เต็ม cpu มันวิ่งประมาณ 60 % เอง แล้วก็เกมก็เล่นไม่ค่อยได้ เป็นที่ nvidia web driver มันทำงานไม่เต็มที่หรือเปล่า เดาๆ
            i7 6700k
            z170 gaming pro
            ram 8 gb
            ssd 256
            gtx 970
            Screen Shot 2559-01-20 at 02.16.29.jpgScreen Shot 2559-01-20 at 02.12.41.jpg
            Attached Files
            Last edited by nirut116; 20 Jan 2016, 02:26:34.

Comment

Originally posted by tcamback View Post
              ท่าน pann มีวิธีทำให้ใช้เสียงALC 1150 ได้มั้ยครับ
              ที่ คห. 42 ครับ

Originally posted by ChaiNi View Post
              ขอบคุณครับ ผมลงไดร์ฝเวอร์แล้วครับ เป็นตัวนี้ครับ WebDriver-346.03.02f02 เพราะตัวนี้ WebDriver-346.03.05b02 ลงกับ 10.11 ดังนั้นจึงมีคำถาม
              1. ผมสามารถอัพเอท OSX แล้วลง WebDriver-346.03.05b02 ได้เลยหรือเปล่า
              2. ท่ามี ไดร์ฟเวอร์สำหรับ GTX960 หรือเปล่าครับ
              ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ
              ข้อ1. การอัพเดทเวอร์ หรือ แพท ไปแล้วจะไม่สามารถใช้ไดเวอร์เดิมของเวอร์ชั่นก่อนหน้าได้ครับ ก็ต้องลงให้ตรงตามแพทที่อัพใหม่ ( อันนี้เฉพาะการ์ด nvidia นะครับ สำหรับท่านที่ใช้การ์ด AMD แล้วอ่านอยู่ )
              ตามรูปครับ 10.11.x ไดเวอร์ก็ออกมาใหม่ครับ

ข้อ2. ลิงค์ครับ http://www.insanelymac.com/forum/top...date-01182016/

**เรื่องการอัพเดท เวอร์ชั่น OS X ก็มี 3 วิธี
              1. clean install ก็ คือ ตามวิธีของ คลิปที่ 2 โหลดไฟล์เพียวๆมาแล้ว ทำตัวลง USB ใหม่
              2. กด update เอาจาก เมนูฟังชั่น ในแมคนั้นละครับ (จนกว่า แอปเปิล เขาจะปล่อยมาให้) แต่วิธีนี้ ก็อาจจะมีปัญหาตามมาบ้าง เช่น รีบูท แล้ว มืดไปเลย
              3. ดาวโหลด ไฟล์ อัพเดทคอมโบ เอาจากเว็บ Apple แล้ว ก็มา ดับเบิ้ลคลิก next...next... เสร็จ เหมือนลงโปรแกรม วิธีนี้ก็อาจจะเหมือนข้อ 2 บ้าง บางกรณี

หมายเหตุ สำหรับ วิธีที่ 2 และ 3 สิ่งที่ต้องเตรียม เผื่อเอาไว้ ก็ สารพัด Kext ประจำเครื่องเรา ไม่ว่าจะเป็น ซาวด์ , แลน และ ไดเวอร์การ์ดจอให้ตรงเวอร์ชั่น (สำหรับการ์ด nVidia)

ลิงค์ ไฟล์อัพเดทคอมโบ https://support.apple.com/kb/DL1859?locale=en_US

มันเป็น 10.11.3 อยู่นะครับ เพราะ final ตอนนี้คือตัวนี้ 10.11.4 มันยังเป็น Developer Beta อยู่ ซึ่งถ้ามันเป็น final เมื่อไหร่ที่เว็บเขาก็จะเอาขึ้นให้

Originally posted by nirut116 View Post
              ได้สักที หลังจากที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยสักอย่าง ลองผิดถูกมาเกือบเดือน สเปกผม ผมเทสทุกอย่างก็ทำงานปกติ usb 3.1 ได้ เสียงออก hdmi ได้ เหมือนmacbook ผมเลย ลองทุกอย่างมาประมาณ 1 เดือนแล้ว
              แล้วจะทราบได้ยังไงครับว่า คอมเราทำงานเต็มประสิทธิภาพ แล้วอีกอย่างครับ ทำไม final cut pro มันทำงานไม่เต็ม cpu มันวิ่งประมาณ 60 % เอง แล้วก็เกมก็เล่นไม่ค่อยได้ เป็นที่ nvidia web driver มันทำงานไม่เต็มที่หรือเปล่า เดาๆ
              i7 6700k
              z170 gaming pro
              ram 8 gb
              ssd 256
              gtx 970
              เรื่องเกมส์ ผมไม่สามารถจริงๆครับ ไม่เคยเล่นบน แมคเท่ห์ เลยสักที

final cut ผมว่า Apple เขาทำมาดีมากๆนะครับ ไม่กินแรงเครื่องเท่าไหร่ อารมณ์คล้ายๆ Sony Vegas ที่ไม่ค่อยกินแรงเครื่องมากนัก ระหว่างทำงาน เอฟเฟคที่มีมาให้ก็เพียงพอและลงตัวดี
              ซึ่งผมมองว่าเป็นข้อดี เพราะบางที เราเปิดโปรแกรมควบไปด้วยจะได้ไม่อัดอัด แต่จังหวะ ไฟนอลเรนเดอร์ ยังก็กิน(เกือบ)เต็ม อยู่ดี

i3 กับ Final cut ที่เคยเทสเอาไว้ให้เพื่อนดูว่ามันได้ประมาณไหน ก็ตัดๆต่อๆ ฉุบฉับๆ เอาเลยนะครับไม่ได้เน้น
              อะไรไม่ค่อยทางการ ผมจะไปอัพใส่ไว้ที่ เฟส ซะส่วนใหญ่ พอจะต้องเอามาเป็นข้อมูล เลยงานเข้าต้องไปดูดมาอัพ youtube แหะๆ

Comment

ผู้บ่าวนาวี

Comment

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวมีเวลาจะลองอีกซักตั้ง

Comment

notebook จะทำได้ไหมครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวมีเวลาจะลองอีกซักตั้ง
                      สู้ๆ ครับ

Originally posted by nueng1911 View Post
                      ลองดูได้ครับ ซึ่งจริงๆ โน๊ตบุคหลายรุ่นก็มีคนทำสำเร็จได้ macbook กันไปใช้งานเยอะมาก โดยที่ ถ้าโน๊ตบุคเราพอที่จะอยู่ในเงื่อนไขหลักๆ เช่น
                      1. CPU intel i3-5-7 ( AMD ก็พอลุ้นได้ครับ จำพวก AM2+, AM3, AM3+ รุ่น Phenom , Altlon , FX แต่AMD ต้องพยายามมากเป็นพิเศษ )
                      2. กราฟฟิคการ์ด แยก nVidia - AMD หรือถ้าเป็น IGPU ก็ควรจะ HD4000 ขึ้นไป
                      3. ชิปแลน ชิบwifi
                      4. ชิปซาวด์

ฟอรั่ม ของเหล่า โน๊ตบุค ครับ >>>> http://www.tonymacx86.com/laptop-compatibility/

การจะทดลอง ควรหา ฮาร์สดิสอีกลูกมาทดลองจะดีที่สุด หรือไม่ก็ แบ็คอัพข้อมูลในเครื่องออกไปไว้ในที่ปลอดภัยซะก่อน
                      เพราะ โน๊ตบุคมันใส่ HDD ได้แค่ลูกเดียว ไม่คุ้มเสี่ยงกับข้อมูลครับ แต่ถ้าเป็นเครื่องที่ไม่ได้มีอะไรมากมาย ก็ลองดูได้ครับ

ปล. อย่าลืมตั้งค่า HDD ใน Bios เป็น AHCI ด้วยนะครับ
                      Last edited by pann; 24 Jan 2016, 14:44:24.

Comment

ของผมลงได้ แต่ไม่สามารถบูตจาก HDD ได้ ต้อง บูตด้วย USB แล้วเลือก Patch PM อะไรนี่แหละ ทุกครัั้ง ถึงจะบูตเข้าได้
                        ถ้าไม่เลือกจะ restart ตลอด มีวิธีแก้ไหมครับ
                        ปล. ผมลง mac osx ใน HDD คนละลูกกับ win
                        i7 4790
                        MSI z97 gaimng 3
                        ็HD 7970

Comment

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ printer epson l100 ต่อกับเราท์เตอร์ asus rt-n56u ทำเป็น printerserver ลงไดรเวอร์แล้ว พิมพ์ไมได้ เหมือนกับสั่งงาน printer ไม่ได้ แต่ถ้าถอดสายจากเราท์เตอร์ มาเสียบที่คอมโดยตรงก็พิมพ์ได้ปกติ ลองลงไดร์เวอร์ของgutenprint+cups ก็ยังไม่ได้ ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Comment

เมื่อก่อนคิดจะทำ แมคเท่ใช้อยุ่เหมือนกัน แต่สุดท้าย มาซื้อ Macbook pro retina ใช้อยู่ พอมาเห็นท่านสอนวิธีเริ่มกับแมคเท่รู้สึกว่ามันง่ายไม่ยาก พอๆกับการลงวินโด้เลย

สงไส PC ทีบ้านต้องโดนซักหน่อยล่ะ
                            i5 3470
                            P8h61 pro Audio Realtek? ALC887
                            เดี่ยวรอหาการ์ดจอใหม่ก่อน โดนแน่นอน

ขอบคุณสำหรับความรู้ทีนำมาแชร์ครับ

Comment

Originally posted by nueng1911 View Post
                              ผมลงบน asus a43s cpu i5 การ์ดจอ gt 520m 1g
                              mac osx 10.9 support gt 520m sound wifi lan ยกเว้นการ์ดรีเดอร์ มีปัญหานิดหน่อยตรง sound มันจะมีเสียงไมค์หอน ต้องหาไดรเวอร์มาลงใหม่ คีย์บอร์ดทัชสกรีน ก็ต้อง ลงไดร์เวอร์ใหม่เพิ่ม สรุปใช้ได้เกือบ100%

Comment

ผมลง mac os 10.11.3(โหลดจาก app store) จาก unibeast 6.1.1 มันโหลดเข้าหน้าโลโก้ apple ได้สักครึ่งหลอดก็รีสตาทเครื่องเองอะครับ เลยลองกด -v ดูปรากฏว่ามันขึ้นรูปนี้ก่อนรีสตาท

ต้องแก้ไขยังไงหรอครับ
                                Spec
                                i5-4460
                                GTX 960
                                Asrock B85M-PRO3
                                HDD มี 2 ลูก แยก window os กับ mac os
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X