Announcement

Collapse
No announcement yet.

เริ่มต้นกับ Hackintosh ในแบบเริ่มต้นจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

คุณpann ครับพึ่งลง el capital เสร็จแต่ มันเล่นเน็ตไม่ได้เลย ต้องลงตัวไหนครับ ช่วยทีครับ
    เสปกผม
    i7 6700k asus z170 pro gaming ram 8Gb

Comment

รายงานตัว ของผมเพิ่งเสร็จสดร้อนๆครับ นั่งทำ2วันจบ
      ในรูปมันโชว์ CPU เป็น i5 แต่ใช้งานดูก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
      CPU: Celeron G1610 (1155)
      M/B: Gigabyte GA-H61M-DS2
      VGA: ASUS ATI 5750 1GB DDR5

Comment

Originally posted by Razor View Post
        กระทู้ดี +10
        ขอบคุณครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Originally posted by nirut116 View Post
        คุณpann ครับพึ่งลง el capital เสร็จแต่ มันเล่นเน็ตไม่ได้เลย ต้องลงตัวไหนครับ ช่วยทีครับ
        เสปกผม
        i7 6700k asus z170 pro gaming ram 8Gb
        z170 LAN เป็น intel i219 ครับ ซึ่งใน multibeast เวอร์ชั่นปัจจุบันยังไม่มีให้ มีแต่ intel i218 ซึ่งเป็นของ z87 และ z97 (คาดว่า multibeast ตัวใหม่ออกมา ทางเว็บคงบรรจุใส่เข้าไปให้)

มีตัว ทดสอบ ออกมาให้เทสเรียบร้อยครับสำหรับ i219 แต่เราต้องลงเองครับ >>http://www.tonymacx86.com/network/18...s-testing.html

วิธีการก็คือ หลังจากโหลดมาแล้ว แตกไฟล์ zip แล้วก็ใช้โปรแกรม kext helper ในการช่วยลงครับ ตัวโปแกรม เซิทในกูเกิลได้เลยครับ

วิธีการใช้งาน kext helper ครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Originally posted by Routerz View Post
        รายงานตัว ของผมเพิ่งเสร็จสดร้อนๆครับ นั่งทำ2วันจบ
        ในรูปมันโชว์ CPU เป็น i5 แต่ใช้งานดูก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
        CPU: Celeron G1610 (1155)
        M/B: Gigabyte GA-H61M-DS2
        VGA: ASUS ATI 5750 1GB DDR5

1155 นี่มันส์จริงๆ CPU ใช้ได้ทั้งตระกูลเลย อิอิ

มันโชว์ i5 ก็จัดให้มันไปเลยครับ 1155 มือ2 ตอนนี้ ราคาเร้าใจมาก ทั้ง i5,i7
        Last edited by pann; 1 Jan 2016, 04:21:59.

Comment

เสริมเรื่อง LAN ครับ

ถ้าอยากได้แบบ Wi-Fi ตัวนี้ โอเคครับ PCIe TP-LINK (TL-WN881ND) N300 ราคาไม่แพง (ผมหนีมาใช้แบบ เสียบลงบอร์ดครับ แบบ USB ชอบหาย )

ใช้ได้ดีเลย Kext บรรดาเทพๆ เขาเตรียมไว้ให้เราหมดแล้ว

ได้ ไอคอน สัญญาณ ไวไฟ เท่ห์ไปอีกแบบ ไหนๆก็ไหนๆ แมคเท่ห์ แล้วนินา อิอิ

Comment

Originally posted by pann View Post
            เสริมเรื่อง LAN ครับ

ถ้าอยากได้แบบ Wi-Fi ตัวนี้ โอเคครับ PCIe TP-LINK (TL-WN881ND) N300 ราคาไม่แพง (ผมหนีมาใช้แบบ เสียบลงบอร์ดครับ แบบ USB ชอบหาย )

ใช้ได้ดีเลย Kext บรรดาเทพๆ เขาเตรียมไว้ให้เราหมดแล้ว

ได้ ไอคอน สัญญาณ ไวไฟ เท่ห์ไปอีกแบบ ไหนๆก็ไหนๆ แมคเท่ห์ แล้วนินา อิอิ

ของผมเซ็งเลย การ์ดD-Link DWA548ใช้ไม่ได้ ต้องเสียเงินซื้อใหม่อีก

Comment

อีกเรื่องครับ คุณ pann ผมเข้า app store ไปโหลดไม่ได้เลย เกิดจากอะไรพอทราบไหมครับ

Comment

R9 380 บูทละจอมืดครับ เปลี่ยนใส่gt740 ปกติซะงั้น ทั้งๆที่ 10.9ใช้ได้ปกติ มา10.10 ไม่ได้ซะงั้น

Comment

Originally posted by nirut116 View Post
                  อีกเรื่องครับ คุณ pann ผมเข้า app store ไปโหลดไม่ได้เลย เกิดจากอะไรพอทราบไหมครับ
                  อาการนี้เคยเป็นสมัย10.8ลงไว้แต่ไม่ได้ใช้เลยพอมาดูอีกทีโหลดแอปไม่ได้ ลองหาข้อมูลดูคือต้องอัพพวกboot loader Fakesmc เลือกโปรไฟล์smbios แก้ไขเลขSerial ใหม่ อะไรประมาณนี้ครับ

- - - Updated - - -

เครื่อง intel ผ่านฉลุยแล้ว
                  เหลือตัวAMD ปัญหาจุกจิกเยอะฝุดๆ

Comment

ผมทำโดยใช้ UniBeast กับ Multibeast ยังไม่สามารถ Boot ได้เลย ครับ เวลาBoot จาก Flash drive จะขึ้นหน้าจอ ดำ และมี cursor กระพริบครับ และก็เงียบ ไม่ไปไหนเลย
                    แต่ถ้าใช้ Windows ทำ จะขึ้นเหมือน ความเห็นที่ #27 เลยครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มาก ผมเป็นกำลังใจให้คนดี ๆ แบบนี้ให้ทำดีต่อไปนะครับ

Comment

รายงานความสำเร็จหลังจากแอบอ่านมาซักพัก
                        cpu i5 4590
                        mb asrock z87 extream 4
                        vga Msi Gtx970

sound onboard ใช้งานไม่ได้ ตอนนี้เลยแก้ขัด ด้วย Usb sound แทนไปก่อน

Comment

ลองเอาประโยคนี้ไปเซิทใน Youtube ดูครับ hackintosh app store fix

Originally posted by solipper View Post
                          R9 380 บูทละจอมืดครับ เปลี่ยนใส่gt740 ปกติซะงั้น ทั้งๆที่ 10.9ใช้ได้ปกติ มา10.10 ไม่ได้ซะงั้น
                          ลองไปดูที่นี่ครับ http://www.tonymacx86.com/graphics/1...ics-cards.html

แต่ตามตารางเขาบอกว่าได้นะ 10.10 Yosemite ถ้า El 10.11 ละจอดำ (ผมไม่มีการ์ด R เทสด้วยสิ )

Originally posted by solid View Post
                          ผมทำโดยใช้ UniBeast กับ Multibeast ยังไม่สามารถ Boot ได้เลย ครับ เวลาBoot จาก Flash drive จะขึ้นหน้าจอ ดำ และมี cursor กระพริบครับ และก็เงียบ ไม่ไปไหนเลย
                          แต่ถ้าใช้ Windows ทำ จะขึ้นเหมือน ความเห็นที่ #27 เลยครับ
                          มันมีองค์ประกอบเรื่องการเซตค่าใน Bios ของบอร์ดแต่ละยี่ห้อออกไปด้วยครับ

Originally posted by ChaiNi View Post
                          ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มาก ผมเป็นกำลังใจให้คนดี ๆ แบบนี้ให้ทำดีต่อไปนะครับ
                          ขอบคุณครับ _/l\_

Originally posted by godtadi View Post
                          รายงานความสำเร็จหลังจากแอบอ่านมาซักพัก
                          cpu i5 4590
                          mb asrock z87 extream 4
                          vga Msi Gtx970

sound onboard ใช้งานไม่ได้ ตอนนี้เลยแก้ขัด ด้วย Usb sound แทนไปก่อน
                          [ATTACH=CONFIG]3510614[/ATTACH]
                          มีวิธีลูกทุ่งมาให้ลองครับ (เราเอาง่ายเข้าว่า แหะๆ)

ลองใช้ Post install ค่ายอื่นดูครับ อย่างอื่นไม่ต้องติ๊ก ติ๊กเอาแค่ไดเวอร์เสียงอย่างเดียว

อันที่1 เซิทหาชื่อนี้เลย Clover OS X El Capitan-V5 แล้ว ตามรูปเลยครับ

อันที่2 ใช้ MultiBeast ของ Yosemite 7.5.0 ซึ่งมันมีให้ติ๊ก 2 ที่ นอกจาก ALC1150 แล้ว ยังมี Audio ID ด้วย

ก็แบบลูกทุ่งๆนะครับ ง่ายเข้าว่า มันต้องโดนสักตัวล่ะ อิอิ เครื่องหลักผมก็ z87 extream 4 + 4670K นี่ละครับ
                          บอร์ด Asrock มันบัคพอสมควรกับเหล่าวิธีสำเร็จรูปของแต่ละค่าย ก็ต้องดำน้ำไปบ้าง แต่ข้อดีของมันคือ กลับสบายมากเวลาตั้งค่าไบออส ตั้งค่าเล็กน้อย หรือแทบไม่ได้ตั้งค่าอะไรเลย

Comment

ขอลิ้งโหลด Clover OS X El Capitan-V5 ได้มั้ยครับผม

Comment

Originally posted by tcamback View Post
                              ขอลิ้งโหลด Clover OS X El Capitan-V5 ได้มั้ยครับผม
                              http://www.insanelymac.com/forum/top...l-capitan-usb/

อยู่ใน คห. ของ คริส1111 นั้นละครับ เลื่อนลงมาที่สุด คห. มี V5 กับ V7

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X