Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนปรึกษาหน่อยครับ Macbook Pro ช้าลงหลังแบตบวม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนปรึกษาหน่อยครับ Macbook Pro ช้าลงหลังแบตบวม

สวัสดีครับ ผมใช้ macbook pro early 2011 (i7/8G+SSD 256 OCZ)
    ปัญหาตามหัวข้อเลยครับ คือผมใช้ แล้วมาสักเกตุว่าเครื่องวางไม่แนบโต๊ะ เลยลองแกะดูผลคือแบตตบวมมาก ๆ กลัวระเบิด เลยแกะออก แล้วใช้ต่อตรงเอานะครับ กำลังจะซื้อแบตก้อนใหม่ แต่พอเปิดมาใช้งานอีกรอบ ไม่ว่าจะ boot ใหม่ หรือแค่เปิด chrome กว่าจะใช้งานได้ยิ่ง chrome เห็นชัดจะมีวงกลมสีรุ้งหนุนนานมากกว่าจะเริ่มใช้งานได้
    จากนั้นผมเลยลองเอาแบตใส่กลับเข้าไป ก็ยังช้าเหมือนเดิม ไม่เท่านั้นผมเลยลองลงเครื่องใหม่แบบ format เลยครับ ผมก็คือยังช้ามาก ๆ

เลยอยากถามเพื่อน ๆ ในนี้นะครับ ใครพอทราบบ้างว่า เป็นเพราะอะไรแล้วจะซ่อมดีเปล่า

สำคัญสุดคืออยากทราบสาเหตุความช้าที่เกิดขึ้น ToT

ขอบคุณครับ

HDD น่าสงสัยสุดครับ

ลองหา SSD แจ่มๆ ซักตัวแทนดูครับ

Comment

ผมใช้ SSD OCZ 256 อยู่แล้วนะครับ นี้แหละที่ทำให้ผมงงมาก ๆ ให้โปรแกรมทดสอบความเร็ว SSD ก็มาเต็ม ToT

Comment

http://nuuneoi.com/blog/blog.php?read_id=844

น่าจะตามนี้นะครับ

Comment

Working...
        X