Announcement

Collapse
No announcement yet.

About MBP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• About MBP

อยากจะรู้ว่าระหว่าง MBP รุ่นต้นกับรุ่น top
    ประสิทธิภาพต่างกันมากมั้ยครับ
    แล้วก็ MBP รุ่นเดิมกับรุ่นที่ update มา 1 ครั้ง
    Spec ต่างกันขนาดไหนครับ

ถ้าสมมติว่า ผมซื้อรุ่นที่ตกไปแล้ว (มันจะถูกกว่ามาก) จะคุ้มมั้ยครับ

รุ่นต้นกับรุ่น top ที่ว่าจะเอา top ตัวไหนครับ เพราะตอนนี้มัน top กันหลายตัวเหลือเกิน (แต่จะต่างกันที่จอครับ)

แต่ถ้าเอาตามมาตรฐานที่ออกมา 3 ตัว ระหว่าง top กับต้น ก็ต่างกันไม่มากครับ ถ้าให้แจงรายละเอียดก็จะได้ประมาณนี้ครับ คือ

1. cpu ต่างกัน แค่ 0.2GHz ผมว่าในส่วนนี้ แทบไม่ต่างกับการใช้งานจริงครับ
    2. การ์ดจอ อันนี้จะเริ่มเห็นผลมากขึ้นมานิด เนื่องจากแรมมนการ์ดจอตัว top มี 256MB ในขณะที่ตัวแรกมีแค่ 128MB แต่อย่าดูแค่นั้นครับ เพราะว่า

2.1 ตัวแรกถึงแม้จะมีแค่ 128MB แต่อย่าลืมว่า จอมันเป็นแค่ WXGA+ คือ 1440*900 ในขณะที่
    2.2 ตัว top เป็น 1680*1050 จึงได้มาเป็น 256MB

ซึ่งในส่วนนี้ผมมองว่ามันจัดมาให้เพียงพอสำหรับแต่ละจอของแต่ละรุ่นครับ

--------------
    ส่วนกับ MBP ที่อัพขึ้นมา 1 รุ่นนั้น ต่างที่ bus CPU ครับ คือจาก 667 เป็น 800 เร็วกว่ามันก็ดีกว่าอยู่แล้วครับในส่วนของ bus จากที่ดูผลการทดสอบมาหลายๆที่ ความเร็วที่เพิ่มขึ้นใน bus จะเห็นผลมากกว่า clock ครับ

เอาเป็นว่า บัสเพิ่มจาก 667 เป็น 800 ยังเห็นผลมากกว่า clock ที่ต่างกัน 0.2 GHz ในตัวแรกกับ top ครับ

----------------
    เรื่องจะซื้อตัวตกรุ่นแล้วถามว่าคุ้มมั้ยนี่ ผมคงบอกว่าไม่คุ้ม (แต่อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะ)

คือมันไม่ได้มีแต่เรื่อง cpu การ์ดจอครับ มันมี os เพิ่มขึ้นมาอีกกรณีหนึ่ง ถ้าจะให้เปรียบเทียบก็พูดกันยาวครับ ตัวใหม่คุ้มกว่าครับ มองแค่ OS ใหม่อย่างเดียวก็ค่อนข้างที่จะน่าซื้อมากกว่าแล้วครับ

Comment

อ่ะขออีกที มาพูดถึงตัว TOP อีก line นึง คือจะเหนือตัวมาตรฐาน 3 ตัวนั้น

ตัว top นี้จะมี cpu ที่ 2.6 GHz ครับ ถ้ามองเป็น top พิเศษตัวนี้จะแรงกว่าพอสมควรเลยครับ เป็น 2.6 และการ์ดจอ 86mGT 256MB ทั้ง 3 ตัวเลยครับ ราคาเริ่มต้นก็ 106900 ครับ

----------
      ถ้าจะเอาโคตรท็อปก็มีอีกตัวครับ 111900 ครับ 2.4GHz แต่จอจะเป็น 1920*1200 ครับ full HD

Comment

Working...
      X