Announcement

Collapse
No announcement yet.

!!! ความคิดเห็นจากคนเคยใช้ Macintosh และ Hackintosh !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by gecomax View Post
    เครื่อง Core Duo ทั้ง Macbook/ Macbook Pro ครับ สุดยอดรุ่นแห่งปัญหา ทำใจเลย เรื่อง logic บอร์ดนี่ออฟฟิศเก่าใช้กัน 4 เครื่อง เป็น 3 เครื่อง หนักบ้างเบาบ้างอาการมันจะโผล่มาตอนใกล้ๆหมดประกัน ปีแรก

ตรงที่วางมือ(top case)แตกแถวๆริมๆ เลยป่ะคับ(ของผมมันแตกตรงนั้น) ถ้าใช่ เนี่ย มันเกิดจากไอ้ตัว support หน้าจอ lcd (ที่เป็นเส้นยาวๆนูนๆข้างๆกับกล้อง) มันไปกดครับ ใช้แรกๆไม่เท่าไหร่ แต่ใช้ไปนานๆ เวลาแม่เหล็กมันดูดให้ติดกันเนี่ยแหละ พอมันกระแทกบ่อยๆ มันจะไปบีบให้แตกครับ
    ผมไม่รู้เหมือนกันว่าอาการของคุณมันแตกที่เดียวกะของผมรึเปล่านะ ส่วนรอบสองที่ผมเคลมคือ มันร้าวนิดเดียว ประมาณ 3 mm ผมก็จับเคลมเลยก่อนที่ประกันจะหมด
    แสดงว่าเครื่องแฟน(เก่า)ผมโชคดีที่สุดแล้วละมั้งเนี่ย

ใช่ครับ แตกประมาณ 5cm ได้ แต่เปลี่ยนแล้วก็ไม่แตกอีกเลยนะ แล้วโลจิคบอร์ดก็มาเดี้ยงนี่แหละ

กะจะแงะส่วนอื่นที่ยังใช้ได้มาขายกัน แต่ตอนนี้ผมยังทำใจไม่ได้ที่เค้าตายเลย(ต้นเดือน กพ ที่ผ่านมา) ไว้ผมทำใจได้แล้วจะแงะมาขายกันนะครับ

Comment

แบตเสื่อมยังครับ คุณ i704P ขอซื้อต่อได้ป่ะ

Comment

ทำไมบอดมันพังกันจังเลยอ่า ชักจะหยองไม่กล้าเล่นกะมันซะและ ตอนแรกคิดว่าเครื่องมันคงดีออกแบบมาดีคงจะคงทนกว่า สามปีก็คงจะสบายๆถ้าไม่ซวยจริงๆไม่น่าจะมีปัญหาอะไรถ้าใช้ดีๆเคยคิดว่า ไม่ต้องซื้อประกันเพิ่มก็ได้ แต่นี่อะไร ใครๆก็บอดเจ๊ง ชักจะหมดความมั่นใจซะและ จะเรียนแบบเอเซอหรือครับคุณ แถมในไทยยังเคลมยากอีก เศร้า ความเชื่อมั่นถ้าเสียไปแล้ว มันไม่กลับมาง่ายๆหรอกนะ เหมือน Dcom

Comment

ผมว่าแมคเท่ห์เหมาะสำหรับผู้ที่อยากลองใช้ คือยังไม่เคยใช้แมคมาก่อน แล้วเอาแมคเท่ห์มาใช้คู่กะพีซี ผมว่าเป็นทางเลือกสำหรับผู้ที่มีรายได้ไม่สูง ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์ ถ้าเอาไปลองใช้ผมว่า apple ก็คงยินดี เพราะถ้าเห็นประสิทธิภาพของมันแล้วอยากจะเปลี่ยนมาใช้ของแท้ ก็จะเป็นประโยชน์กะ apple ทางอ้อม เหมือนกะที่ ไมโครซอฟ ปล่อยให้วินโดส์เถือนใช้ในสถานศึกษาบ้างแห่ง เพราะเมื่อนักศึกษาใช้วินโดส์จะคุ้นเคย ต่อไปก็ต้องใช้เค้าจนได้

Comment

Originally posted by sicll View Post
            ผมว่าแมคเท่ห์เหมาะสำหรับผู้ที่อยากลองใช้ คือยังไม่เคยใช้แมคมาก่อน แล้วเอาแมคเท่ห์มาใช้คู่กะพีซี ผมว่าเป็นทางเลือกสำหรับผู้ที่มีรายได้ไม่สูง ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์ ถ้าเอาไปลองใช้ผมว่า apple ก็คงยินดี เพราะถ้าเห็นประสิทธิภาพของมันแล้วอยากจะเปลี่ยนมาใช้ของแท้ ก็จะเป็นประโยชน์กะ apple ทางอ้อม เหมือนกะที่ ไมโครซอฟ ปล่อยให้วินโดส์เถือนใช้ในสถานศึกษาบ้างแห่ง เพราะเมื่อนักศึกษาใช้วินโดส์จะคุ้นเคย ต่อไปก็ต้องใช้เค้าจนได้
            เห็นด้วยครับ apple แอบดีใจ(รึเปล่า) อิอิ

Comment

ผมว่า ที่ PC มันลงแมคได้เนี่ย นอกจากเป็นความจงใจที่ Apple คิดอย่างรอบคอบก่อนหน้านี้แล้ว
              มันยังเป็นการง่ายที่จะพัฒนาแพลตฟอร์มใหม่ๆ ด้วย ทำให้เวลาการออกตัวเร็วขึ้น
              ในสังคม OSX86 ของต่างประเทศ มีผู้รู้หลายๆท่านที่ดัดแปลงอะไรต่างๆให้ใช้งานได้ในหลายๆชิพเลยละครับ

นั้นอาจจะมีพวก Developer ของ Apple เข้าไปดู และเอาเรื่องพวกนี้ มาดัดแปลงกับส่วนหลักของบริษัท อาจจะได้ ตัวปรับปรุงข้อเสียหลายๆจุดที่พวก Hackerหรือ Developer เค้าค้นพบ ในหลายๆชิพ ในอนาคตอาจเป็นเรื่องไม่ยาก หาก Apple จะใช้ชิพของ AMD(แต่คงเป็นไปได้ยาก)

Comment

Working...
              X