Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะลง mac บน pc ได้มั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สนใข แมคเท่ เชิญที่ บอร์ด gunlimited ครับ

Comment

ลองปรึกษาที่บอร์ด Gunlimitedดูครับ ผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญหรอก รู้แต่ว่ามันลงได้เฉพาะกับบางเครื่องเท่านั้น แล้วส่วนมากก็จะเป็นเครื่องที่เสปกกับชิพเซ็ทคล้ายๆกับแมคแท้อ่ะครับ
      ตอนนี้ผมลงใช้อยู่กับLaptopก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรนอกจาก
      เสียงไม่ออก
      Wirelessใช้ไม่ได้

Comment

ผมโง่

พี่ครับ สแปกเครื่องนี้สามารถลง Masc ได้ ฤ เปล่าครับ
        pantium 4 2.66 ธรรมดา

ram 1200

geforce 6200 TC

และถามอีกเรื่องครับ SEE 2-3 นี่ดูยังไงครับ
        *ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

เครื่องที่จะลงได้ต้องมีซีพียู SSE2, SSE3 น่ะครับ ทั้ง AMD และ Intel สามารถใช้ได้ แต่ใช้คนละแผ่นกัน ซึ่งเราสามารถตรวจสอบได้โดยการใช้โปรแกรม cpu-z

โดยปกติเครื่องที่ใช้ชิปเซ็ต Intel จะลงได้ปกติ อย่างเครื่องผมเป็นโน็ตบุ๊ค BenQ S31VEW-303
          Intel Celeron M440
          Intel GMA950
          Ram DDR2 512/667 x2

ผมติดตั้งตัว 10.5.1 น่ะ สมบูรณ์ดีทุกอย่าง รู้สึกว่าจะเร็วกว่าตอนลง XP อีกน่ะ

คู่มือ
          http://osx86.thefreesuite.com/index.php

Comment

Originally posted by hellods View Post
            เครื่องที่จะลงได้ต้องมีซีพียู SSE2, SSE3 น่ะครับ ทั้ง AMD และ Intel สามารถใช้ได้ แต่ใช้คนละแผ่นกัน ซึ่งเราสามารถตรวจสอบได้โดยการใช้โปรแกรม cpu-z

โดยปกติเครื่องที่ใช้ชิปเซ็ต Intel จะลงได้ปกติ อย่างเครื่องผมเป็นโน็ตบุ๊ค BenQ S31VEW-303
            Intel Celeron M440
            Intel GMA950
            Ram DDR2 512/667 x2

ผมติดตั้งตัว 10.5.1 น่ะ สมบูรณ์ดีทุกอย่าง รู้สึกว่าจะเร็วกว่าตอนลง XP อีกน่ะ

คู่มือ
            http://osx86.thefreesuite.com/index.php
            แล้วdriver อะไรนี่ไม่มีปัญหาเลยหรอคับ หาจากไหนอ่าคับ แล้วไหลลื่นมากไหมเอ่ย

พอดีผมใช้รุ่น s31vew สนใจอยากใช้ mac มั่ง 5 5 5

Comment

ถามหน่อยคับ ผมลง10.5.1for intelแล้วตอนบูตมันก้กำลังโหลดหน้าที่มีตัว / หมุนอยู่อ่ะคับ แต่ผมรอเท่าไหร่มันก้ไม่บูตเข้ารูปแอปเปิลอ่ะคับ แต่มันกลับรีเครื่องเอง ผมก้ลองกดF8แล้วพิม-vแล้วอ่ะคับ ก้เหมือนเดิม ผมเลยลองลงผ่านVMWare แล้วที่นี้ก้เข้ารูปแอปเปิลได้แต่ขึ้นว่า
              Your virtual machine has sent an ATAPI (CD-ROM) command that is supported only when programming the drive via DMA. You will need to configure your guest operating system to use DMA when communicating with DVD/CD-ROM devices.
              Note that some operating systems will report DMA is available without actually using it. In those cases, normal CD-ROM operations will still be available, but special features will only be available if you reconfigure the virtual device as a SCSI device.
              ต้องทำยังไงอ่ะคับ

Comment

ผมลงเหมือนกันเพราะเครื่องที่มหาลัยดันใช้ iMac ไว้เขียน Source Code จาก Xcode เซ็งเป็ดเลย -*- แต่ผมชอบ Complirer มันนะแหล่มดีอะ

Comment

Originally posted by NoMoreTimeZ View Post
                  คือผมลองลง OSX86 ครับ แต่มีปัญหาตอนตั้งแต่ Boot DVD เลย คือ มันขึ้นว่า

USBF : 35.172 Apple USBOHCI [0 x 2f9f800] :: start OHCI controLLer well be unloaded across sleep

พอมันขึ้นอย่างนี้สักพักก็จะขึ้นข้อความมาอีกว่า

Still waiting for root device

อย่างนี้อ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

OS ที่นำมา Install ก็ OSX 86 10.4.10
                  Spec เครื่องผม

CPU : Intel P4 2.4Ghz
                  M/B : Asus P4S500-E
                  RAM : 1.5GB DDR-I Kingston
                  VGA : RADEON 9600 256MB DDR2
                  HDD : Seagate 320Gb + Seagate 250Gb
                  OSX ต้องการ CPU Intel ที่มี SSE2 ขึ้นไป นั่นคือ Duo Core ครับ

Comment

รบกวนถามคับ เรื่อง MAC

P4 3.0
                    vga 256
                    ram bus 400 / 1.5 G
                    ติดตั้งได้ บูตได้คับ แต่...พอเลือกไดรเสร็จ มันกำลังจะติดตั้ง มันบอกว่าไม่สามารถสร้างโฟเดอร์ อะไรสักอย่างอะคับ..
                    ผุ้รู้คนใด แก้ขอบ้างคับ
                    ขอบพระคุณอย่างสูง
                    ...

cheethoj_kpru@windowslive.com

Comment

โอว ความรู้ดีๆจากคนที่มาตอบครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Working...
                      X