Announcement

Collapse
No announcement yet.

MAC VS PC ใครแรงกว่ากัน จะวัดยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by B-cool View Post
    ผมใช้ัอยู่ทั้งสองอย่าง ครับ

เครื่ือง PC ก็ดีครับ แต่เสีย บ่อย เคยสังเกตุบ้างหรือเปล่า ว่าทำไมมีปัญหาบ่อย เดียว virus เดี๋ยว software เป็นโน้นเป็นนี่บ่อย เครื่อง แฮง บ่อย ต้องซื้อโน้มมาเปลี่ยน ซื้อนี้มาเพิ่ม ใช้ไปไม่น่าน โน้นเสียนี้เสีย ต้องคอยซ่อมอยู่ตลอด

ส่วน Mac ผมซื้อมาก่อน เครื่อง PC ที่ผมใช้อยู่ 1 ปีแล้วไม่เคยมีปัญหาเลยสักครั้ง ไม่เคยแม้แต่เครื่อง ค้าง หรือ แฮ้ง เลย ใช้ ดี ประหยัดไฟ ปิด เปิดเร็ว ตอนนี้เพิ่มแรมเข้าไปอีกเร็วโคตร ใช้ทำงาน หนัก ๆ แต่ก็ยังรู้สึกถึงความเร็ว ได้ ที่จริง spec ดูแล้วไม่น่าแรง กว่าเครื่อง PC ผมเลย แต่ ขอบอก ว่ามันแรงและเร็วกว่าเครื่อง PC ผมนัก ไม่รุ้ทำไม
    spce เครื่องก็ตามราย เซ็นผมเลย ขนาด ใช้ E6600 2.4GHz + Ram G-skill Hz 800 2G ตัวท๊อบ + P5W dh deluxe ยังสู่ iMac Core 2 Duo 2.0 GHz +Ram Corsair 2G ไม่ได้เลย

เครื่อง PC ผม ในรอบ 1 ปี ผมต้องลง window ใหม่ ประมาณ 3-4 ครั้งเท่าที่จำได้ เพราะมีปัญหาบ่อยกับ sowftware

เครื่งอ iMac ในรอบ 1 ปี ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรเลย และที่สำคัญ ไม่มีอะไรเสีย หรือ ต้องซื้ออุประกรณ์ แต่งคอมอะไรเลย และยังสามรถใช้โปรแกรม WindowXp และ Window Vista บน Mac ได้อีกด้วยอย่างไม่มีปัญหาอะไรเลย ดีกว่า Pc เสียอีก

พุดแบบนี้แล้วคุณคิดว่า ยังไงครับ
    กิเลศอยากได้ Mac มาใช้มากกว่าเดิมเลยครับท่าน

ปล.อ๊ากกก มี PC แรงๆไว้ครอบครอง แต่เบื่อเกมส์แล้ว.. อยากได้ iMac !!!!!!11

Comment

• Originally posted by mewthai View Post
      http://www.youtube.com/watch?v=vLujLtgBJC0

ไม่รู้ว่าเคยดูกันรึยัง เก่าแล้ว ขำๆนะ
      ห้องนั้นหมดไปกี่ร้อยล้านครับเนี่ย

Comment

• ส่วนมาก คนที่โดน Virus ใน Windows มักจะมาจาก Flash drive กับ Internet ซะมากกว่า >.<

ส่วนผม ไม่โดนไวรัสมา นานมากพอสมควร เพราะผม หลีกเลี่ยง มันได้ >.< antivirus นี้ผมขอบอกว่า Nod อะไรผมไม่ใช้เลยเด็ดขาด

ถึงจะ เป็น ของเทพๆ แค่ไหนผมใช้แค่ สแกน USB ตัวเดียวก็พอ นอกนั้นไม่ใช้ เพราะมันหนักเครื่อง

ส่วนตัวจริงๆ ลอง เล่น OSX ดูบอกคำเดียวว่าเร็วจริงๆ >.< และติดใจแต่ software บางอย่างไม่อื้ออำนวน + ผมต้องการใช้ DirectX ในการทำงาน

เลยต้อง งดและ ลบมันทิ้งเสีย ส่วนมากจะคนปกติจะใช้ Windows เป็นส่วนมาก ในไทยนะ เพราะโดนปลูกฝั๋งมาให้ใช้ + PC มันราคาถูก 10,000 นั่งทำงานพิมพ์งานได้ละ

>.<
        Last edited by ba5nanas; 24 Jul 2010, 04:02:39.

Comment

• ผมวัดกันที่การ RAP
          BORKED

Comment

• Originally posted by clayzizer View Post
            หุหุ แนะนำ MAc อีกเสียงถ้าอยากเล่น Windows ก้อลง Bootcamp สิครับ หุหุ
            บูตแคม มันคืออะไรอะครับ

Comment

• Originally posted by tgst View Post
              Mac มีดีที่แค่ OS ซึงสามารถรีดประสิทธิภาพของเครื่องได้ดี

แต่นอกนั้น PC ดีกว่าหมด
              จริงอะ ทำไมงั้นอะ==

Comment

• Originally posted by YokoKurama View Post
                จริงอะ ทำไมงั้นอะ==
                เพราะว่า OSX ถูกปรับให้เข้ากับ HW มากกว่าเนื่องจาก HW ของ mac นั้นมีไม่กี่รุ่นอย่าง MB ก็ออกแบบเอง(แต่ก็ให้เจ้าอื่นผลิตอยู่ดี) ทำให้ระบบมีความเสถียรมากว่า แต่ PC HW มีเยอะมากมายหลายยี่ห้อทำให้ Windows ไม่สามารถปรับให้เข้ากับ HW ต่างๆได้ดีพอ แต่ถ้าจะทำตาม Apple ก็อาจจะโดนข้อหาผูกขาดตลาดได้

Comment

• ดีทั้ง Mac&PC จ๊ะ _^_^_

Comment

• มันแ้ล้วแต่เราใช้งานครับ คนที่ว่า PC แฮงค์อย่างโน้นอย่างนี้ เกี่ยวกับเรื่องปัญหา software ก็คืนค่าระบบสิครับ
                    มี software ตั้งหลายตัว ผมใช้ทั้ง PC และ Mac ไม่เห็นจะมีอะไรต่างกันเลย Macbook ก็ทำงานดี ส่วน PC
                    ็ก็ทำงานได้เยี่ยม แล้วแต่ครับ นานาจิตตัง ยิ่งลง windows 7 ยิ่งเนียน เสถียรมาก ไม่เห็นจะมีอะไรเลย
                    Hardware ก็ผ่าน ส่วนใครเล่นพวก Ubuntu ก็ง่าย ชอบครับลองหลายๆอย่าง อย่าติโน่นตินี่เลย
                    ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้ม ผมยังแงะทั้ง NB ทั้ง Mac ออกมาดูเลย เหมือนกันๆแหละ

Comment

• ทำกราฟิกมาเป็น 10 ปี อันไหนดีกว่าไม่รู้ เวลาลูกค้าถามว่าใช้คอมอะไร พอบอกใช้ PC ลูกค้าทำหน้าไม่มั่นใจ ลูกค้าอีกเจ้า พอบอกใช้ MAC ทำหน้าพอใจมากมาย

จริงๆ อยากบอกลูกค้าว่าผมใช้ "หัว" ทำงานอ่ะคับ

Comment

• Originally posted by aoodsky View Post
                        ทำกราฟิกมาเป็น 10 ปี อันไหนดีกว่าไม่รู้ เวลาลูกค้าถามว่าใช้คอมอะไร พอบอกใช้ PC ลูกค้าทำหน้าไม่มั่นใจ ลูกค้าอีกเจ้า พอบอกใช้ MAC ทำหน้าพอใจมากมาย

จริงๆ อยากบอกลูกค้าว่าผมใช้ "หัว" ทำงานอ่ะคับ
                        +1 สำหรับความคิดนี้ ทำงานสายนี้ใช้หัวทำงานคอมเป็นแค่เครื่องมือเท่านั้น

Comment

• ทั้งสองอย่างมีดีเหมือนกัน
                          สำหรับผม "มาใช้ Mac แล้วผมจะไม่กลับไปหา Windows อีก ถ้าไม่จำเป็น"

Comment

• ถามตัวเองให้ได้ครับ ว่าตัวคุณเองมีความสามารถอะไรบ้าง

-ถ้าคุณมีความสามารถในการใช้งานโปรแกรม3dได้ดีเลิส แต่ว่าความสามารถในด้าน os และhardware ไนระดับที่ไม่น่าพอใจละก็ macเป็นคำตอบของคุณครับ
                            -ถ้าความชื่นชอบของคุณคือการที่เราสามารถใช้งานสะดวกในการใช้งานโดยไม่ต้องปรับแต่งอะไร ไม่ต้องการลงอะไรแปลกใหม่ผมคิดว่าmacเป็นคำตอบของคุณครับ

แต่ว่า
                            -ถ้าความสามารถเกี่ยวกับโปรแกรม3d ตัดต่อรูปของคุณอยู่ในระดับล่าง-ปานกลาง หรือยังไม่น่าพอใจ แต่ว่าความรู้ด้านการเจาะทะลวงos และก็hardwareของคุณเข้าขั้นสุดยอดหรือใจรักด้านนี้ ผมคิดว่าwindowsเป็นคำตอบของคุณครับ
                            -ถ้าคุณเป็นคนไม่ชอบอะไรซ้ำๆ ชอบลองของใหม่ๆ เช่นโปรแกรมอะไรแปลกๆ ไม่ใช่แค่เปลี่ยนเลเอาท์หรือสกินโปรแกรมนะครับ ผมหมายถึงเปลี่ยนโปรเเกรมไปเลย รู้สึกสนุกทุกครั้งที่ได้สัมผัสโปรแกรมใหม่ๆ เบื่อง่าย windows คือคำตอบครับ

ผมจะไม่บอกหรอกนะว่าอะไรดีกว่ากัน แค่นี้ก็ขัดแย้งกันจะตายอยู่แล้ว

ทิ้งท้ายนะครับ

จะทำงาน3d ถ้าฝีมือไม่เอาไหน จะmac หรือว่าwindows มันก็ได้แค่นั้นล่ะ ไม่ดีไปกว่านั้นหรอก
                            Last edited by GTR_V-spec; 28 Jul 2010, 03:26:39.

Comment

• กระทู้นี้ ผ่านมากี่ปีเนี้ย

Comment

Working...
                              X