Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by biobomb View Post
    ผมใช้ Spec ตามนี้เลยครับ
    Cpu : Intel i7-950
    MB : Gabyte x58A-UD7 Rev.1
    RAM : Corsair Dominator DDR3 3x2GB 6 GB
    VGA : Inno 3D GTX 470 1280MB DDR5
    HDD : Seagate SATA II 80 GB

PM ถามเคล็ดลับแล้วนะครับ

เพราะ Spec ผมคล้ายๆ กับของท่านมากเลย

Comment

• ผมไม่เคยลงโดยใช้แผ่น Snow Leopard 10.6 V3.5 แต่คิดว่าวิธีลงคงจะเหมื่อนๆกัน ต้องเช็ต Harddisk ให้เป็น ACHI และผมใช้แผ่น Mac OSX 10.6.3 Retail (แผ่นแท้ แต่ copy) และใช้แผ่นบูต iBoot-NVIDIA-4xx-1 นะครับ ส่วนวิธีลงลองดูที่

แผ่น iboot Nvidia

http://www.tonymacx86.com/viewtopic.php?f=18&t=3853

วิธีลงและเช็ต BIOS

http://tonymacx86.blogspot.com/2010/...c-os-x-on.html

วิธีลง kext GTX-470 ดูที่ post #525 นะครับ

http://www.insanelymac.com/forum/ind...&#entry1531533

ทำตามหมดลงได้แน่นอนครับ

Comment

• ลงได้แล้วครับ (มั่วจนเข้าไปใช้ได้)

เหลือแต่ติดปัญหาตรงการตั้งค่าการ์ดจอยังตั้งค่าแบบ Full HD ไม่ได้, ไม่มีเสียง และคีย์บอร์ด (Port ps/2) ค้างครับ

ใครทราบวิธีแก้ บอกทีนะครับ

ใช้ Mac Box Set Snow Leopard Retail 10.6 ที่มันมีแถม iWork ครับ

i7 950
        Gigabyte X58 UD7 rev.1
        Palit GTX 470
        Gskill bus 1600 2GB*3

Comment

• รบกวนหน่อยนะครับ ทุกคน

นี่ Spec เครื่องผมครับ ไม่ทราบว่าถ้าผมจะลงบ้างต้องเปลี่ยน หรือ อัพเกรดอะไรอย่างไรบ้างครับ

รบกวนช่วยระบุให้ทีนะครับ

CPU - Intel Dual core E2160 1.80 GHz
          RAM - 1.00 GB
          HD - Maxtor 250 GB
          VGA - Winfast PX8400GS TDH (NVIDIA) 512 MB

แล้ว Spec นี้สามารถลง Logic Studio หรือ ซอฟต์แวร์ทางดนตรี อย่าง Garage Band ได้หรือเปล่าครับ

ขอขอบคุณทุกๆ คำตอบครับผม

Comment

• Originally posted by flyg View Post
            รบกวนหน่อยนะครับ ทุกคน

นี่ Spec เครื่องผมครับ ไม่ทราบว่าถ้าผมจะลงบ้างต้องเปลี่ยน หรือ อัพเกรดอะไรอย่างไรบ้างครับ

รบกวนช่วยระบุให้ทีนะครับ

CPU - Intel Dual core E2160 1.80 GHz
            RAM - 1.00 GB
            HD - Maxtor 250 GB
            VGA - Winfast PX8400GS TDH (NVIDIA) 512 MB

แล้ว Spec นี้สามารถลง Logic Studio หรือ ซอฟต์แวร์ทางดนตรี อย่าง Garage Band ได้หรือเปล่าครับ

ขอขอบคุณทุกๆ คำตอบครับผม
            MB ละท่าน อันนี้ปัญหาใหญ่เลยละ เพราะถ้าไม่รู้เมนบอร์ด ก็บอกลำบากเหมือนกันครับ ลง Mac นี่เหนื่อยครับ (สำหรับคนที่ยังไม่เคยลงและผมคือหนึ่งในนั้น)

อิอิอิ

ตอนนี้ผมติดที่เสียงอย่างเดียว กำลังหาทางแก้อยู่

Comment

• ช่วยทีผมทำงานดนตรี อยากลองใช้

amd x2 240
              gigabte M52L-S3P
              ram ddr2 800 kington
              9600 gt 512

ลองแล้วลงไม่ได้ครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ อยากใช้มากๆๆ

Comment

• รบกวนถามนิดนึงครับ spec นี้สามารถลง mac กะเค้าบ้างได้รึปล่าวคับ

CPU - AMD Athlon 64 X2 duo core 2.6 GHz
                RAM - 2 GB
                MB - ASUS M2N MCP61
                VGA - NVIDIA GeForce 9500 GT 512 MB

ปล.ผมมือใหม่ครับช่วยทีนะครับขอบคุณมากครับ

Comment

• ผมมีอุปกรณ์ว่าง ๆ อยู่ อยากลองลง Mac บ้าง รบกวนแนะนำหน่อยครับ

MB MSI P45D3 Plantinum
                  Cpu Intel Core 2 Duo E8400
                  Ram 4GB DDR3
                  HDD 1 TB (แบ่งไว้ 3 พาติชั่น c:\ ลง windows XP SP3 D:\ ว่าง E:\เก็บข้อมูล
                  Asus 3870 X 2 Series
                  Drive DVD Writer LG Super multi
                  Wireless Lan ของ Gigabyte
                  Bluetooth Yes
                  Network Adapter Onbroad

ผมเตรียมไว้บ้างแล้วมี

1.Mac Leopard Kalyway 10.5.2 เขียนลงแผ่นแล้ว
                  2.แผ่น Mac OSX Snow Leopard 10.XXX แผ่นแท้มากับ Macbook Pro

ตอนนี้ผมขาดอะไรบ้าง และจะต้องเริ่มต้นอย่างไร สามารถลง 2 OS ได้หรือเปล่า (อ่านกระทู้แล้วยัง งง ๆ อยู่ ขอไหว้ครูก่อน)

Comment

• วันนี้เพิ่งไปโดนคอมพิวเตอร์มา spec เป็นดังนี้ครับ

MB : Asus Intel P7p55D-E
                    CPU : Intel I5 760 2.8ghz Core 4/Threads 4 45nm 8mb LGA1156
                    Ram : DDR3 2g/1333 Kingston
                    VGA : Inno3D GTS430 1GB DDR3 HDMI PCI-E

sound card เป็น on board นะครับ โดยจะมี Line6 Ux2 เพิ่มอีกตัวนึง

ซื้อ มาเอาไว้ทำเพลง ตอนนี้ลง windows7 ไปแล้ว ทีนี้ harddisk 1TB เหลือเยอะแยะ เลยอยากจะลง Mac เพิ่ม กะจะให้มันเป็น Dual Boot อะครับ

ไม่ทราบว่าลงได้หรือเปล่า หรือว่ามีวิธีลงอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

^^

Comment

• ตอนนี้ผมใช้ win7 อยู่ อยากจะลง kalyway 10.5.2 แบบ dual boot
                      ผมแบ่งพาร์ติชั่นไว้แล้วแต่ยังไม่ได้ format
                      เซ็ต SATA mode เป็น AHCI ในไบออสแล้วด้วย
                      แล้วตอนกำลังจะติดตั้ง มันมองไม่เห็น harddisk เห็นแต่ dvd กับ network
                      มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ

สเปค
                      MB GA-EP45-UD3R
                      Intel Core2Quad Q8400 2.66GHz
                      RAM 4GB
                      VGA Gigabyte GTS250 1 GB DDR2 PCI-E
                      HDD SATA Seagate 250 GB
                      DVD Drive IDE

หรือว่ามี osx86 ตัวอื่นที่ดีกว่าแนะนำด้วยครับ

Comment

• รบกวนด้วยครับ
                        i7 920
                        asus p6t
                        ram 4gb
                        HIS HD 4670 IceQ 1GB
                        DVD sata
                        ถามว่า ลงตัวไหนดี ใช้อะไรบ้าง รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
                        มีlink วิธีการลงประกอบ จะจุ๊บๆเร้ยยย <3 <3

Comment

• จากหลายๆ ท่านที่เข้ามา แนะนำให้ไปที่นี่เลยครับ มีคนแนะนำเยอะมากครับ + พร้อมให้ความช่วยเหลือทุกท่านได้

คลิกเบาๆ เลยครับ

Comment

• Originally posted by ruminos View Post
                            จากหลายๆ ท่านที่เข้ามา แนะนำให้ไปที่นี่เลยครับ มีคนแนะนำเยอะมากครับ + พร้อมให้ความช่วยเหลือทุกท่านได้

ขอบคุณมากครับ

^^

Comment

• Originally posted by ruminos View Post
                              จากหลายๆ ท่านที่เข้ามา แนะนำให้ไปที่นี่เลยครับ มีคนแนะนำเยอะมากครับ + พร้อมให้ความช่วยเหลือทุกท่านได้

ขอบคุณมากๆเลยครับ
                              ผมมีปัญหาครับ
                              ตอนนี้ใช้ iAtkos_s3V.2 พอบูทตอนแรกเลยนะครับมันเข้าหน้าจอsetupที่มีรูปกิ้งก่า ซักพักมันก็รีสตาร์ต เลยครับ
                              เป้นที่อะไรหรอครับ
                              i7 920
                              asus p6t
                              ram 4gb
                              HIS HD 4670 IceQ 1GB
                              DVD sata

Comment

• อาการนี้ ท่านใช้แผ่นอะไรลงหรือครับ

เพราะตอนนี้ ถ้าจะให้ง่ายขึ้น ใช้แผ่นบูท iBoot นำ หลังจากขึ้นหน้าจอให้เลือกบูทแล้ว ให้เอาแผ่นออก แล้วใส่แผ่น 10.6 retail (หาได้ตามบิท ทั้งในและนอก) ราคาแผ่นแท้อยู่ที่ 1000 ต้นๆ ครับ

เพราะผมหามาหลายเวอร์ชั่นแล้ว ที่เป็นรุ่นก่อนหน้านี้ พอใส่แผ่นเข้าไป ก็รีเครื่องตลอดเหมือนกันครับ

แต่ถ้าเป็นกรณีลงได้แล้ว ลงโปรแกรมบูท แล้วบูทไม่ได้นี่ เท่าที่ผมเจอมา จะเป็นที่ตัวโปรแกรมที่บูทครับ มันจะบูทแล้วหลังจากนั้นขึ้นข้อความประมาณ 4 ภาษาครับ

Comment

Working...
                                X