Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Slipk_God View Post
    ใช้แผ่น Mac OSX 10.5.2 intel AMD ครับ Install ได้หมดแล้ว
    แต่ Boot แล้วมันค้างตรงหน้า Apple อ่ะครับ ไม่รู้จะทำไงดี ลงมาหลายรอบแล้ว
    ทั้งลงแบบเลือก การ์ดจอ และไม่เลือก การ์ดจอ
    Spec นะครับ

CPU : Intel Q6600
    MB : Gigabyte EP45-UD3R
    GC : ATI HD3850/512 MB
    RAM : Kingston 2 GBx2
    HDD : Western 500 GB/SATA2

จะทำยังไงดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    เป็นเหมือนกันเลย

ตอนโหลดideneb 10.5.4 มาก็ค้างตรงแถวๆ เลือกตั้งคีย์บอร์ดภาษา มันก็กลับมาไปวีดีโอรีวิว แล้วก็ให้ตั้งคีย์บอร์ดเหมือนเดิม เวงกำ

พอโหลด Kalyway_10.5.2_DVD_Intel_Amd มาก็ค้างแอปเปิ้ลไม่ไปไหนเลย

ทั้ง2แผ่นไร้ท์ที่ 4x สงสัยได้กลับไปหาxp

Comment

• รบกวนใครมีลิ้ง Jas 10.4.8 Intel SSE2 SSE3 บ้างครับโหลดbitเวปนอกมา 3 วันแล้วยัง 84.7% อยู่เลยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• รบกวนขอเว็บที่มีdriver ต่างๆหน่อยครับ ตอนนี้ลง osx ในnotebook hp dv 9500 หาdriverไม่ได้เลยครับ

Comment

• รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ
          สเปคเครื่อง คร่าวๆ นะครับ
          System kelyway 10.5.1 และ 10.5.2
          cpu E8400 3.0 Ghz
          M/B GA-EP35C-DS3R
          Memory DDRIII ocz 1024*2/1333 Mhz
          Graphic card nvidia geforc 7200GT
          HD 160 G*2
          ******ก่อนนี้ผมใช้บอร์ด P5LD2 SE ลง leopard 10.5.1 ใน ฮาร์ดดิสก์ลูกที่ 1 และลง 10.5.2 ไว้ใน ฮาร์ดดิสก์ลูกที่ 2 ใช้งานได้ปกติครับ*******

ปัญหาของผมหลังจากเปลี่ยนบอร์ดมาเป็น EP35C-DS3R (ยังไม่ได้อับเดท Bios) ก็คือ
          1. เมนบอร์ดที่ผมใช้ไม่สามารถกด F8 เพื่อที่จะเลือกบูตได้ ไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไรหรือเป็นเรื่องปกติของบอร์ดตัวนี้
          2. หลังจากที่ไปเซ็ตค่าให้บูทจาก CD แล้วพอสตาร์ท ก็ไม่สามารถบูตจากซีดีได้ไม่ว่าจะกดคีย์บอร์ดปุ่มไหน เครื่องก็จะข้ามขั้นตอนการบูตซีดีไปบูตฮาร์ดดิสก์แล้วก็เข้าระบบตามปกติ ปัญหาเกิดจากอะไรและต้องแก้ปัญหาอย่างไรครับ
          3. แรมที่ผมใช้เป็น Bus 1333 แต่พอเข้าไปดูใน about this mac กลับเห็นเป็น Bus 400 และไม่บอกชนิดของแรม (ใน 10.5.1 แต่ใน 10.5.2 กลับมองไม่เห็น แรม (ใน more info))
          4. ตอนแรกที่บูตเข้าไปใช้ os เดิม (ซึ่งลงไว้ตั้งแต่ใช้บอร์ดตัวเก่า) สามารถ restart/sleep/shutdown ได้ 100% แต่หลังจากการฟอร์แมทและลงใหม่ restartและsleep กลับใช้ไม่ได้ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร และควรทำอย่างไรถึงจะ ใช้ได้เหมือนเดิม
          5. อันนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ คือผมอยากโอเวอร์คลอก แต่ผมไม่เคยใช้บอร์ดของ gigabite เลยไม่ทราบวิธีการโอเวอร์คลอก ที่สำคัญผมใช้ลง Mac จึงต้องโอเวอร์คลอกใน Bios อย่างเดียว ท่านไดมีความชำนาญรบกวนหน่อยนะครับ (ผมเข้าไปอ่านใน ฟอรั่มแล้ว overclock แล้ว แต่มันเป็นภาษาต่างดาว)

คำถามเยอะไปหน่อย ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Comment

• ปัญหาของผมหลังจากเปลี่ยนบอร์ดมาเป็น EP35C-DS3R

ขอโทษครับโพสซ้ำ
            Last edited by iGoad; 13 Oct 2008, 13:37:18.

Comment

• Originally posted by iGoad View Post
              รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ
              สเปคเครื่อง คร่าวๆ นะครับ
              System kelyway 10.5.1 และ 10.5.2
              cpu E8400 3.0 Ghz
              M/B GA-EP35C-DS3R
              Memory DDRIII ocz 1024*2/1333 Mhz
              Graphic card nvidia geforc 7200GT
              HD 160 G*2
              ************************ก่อนนี้ผมใช้บอร์ด P5LD2 SE ลง leopard 10.5.1 ใน ฮาร์ดดิสก์ลูกที่ 1 และลง 10.5.2 ไว้ใน ฮาร์ดดิสก์ลูกที่ 2 ใช้งานได้ปกติครับ*************************

ปัญหาของผมหลังจากเปลี่ยนบอร์ดมาเป็น EP35C-DS3R (ยังไม่ได้อับเดท Bios) ก็คือ
              1. เมนบอร์ดที่ผมใช้ไม่สามารถกด F8 เพื่อที่จะเลือกบูตได้ ไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไรหรือเป็นเรื่องปกติของบอร์ดตัวนี้
              2. หลังจากที่ไปเซ็ตค่าให้บูทจาก CD แล้วพอสตาร์ท ก็ไม่สามารถบูตจากซีดีได้ไม่ว่าจะกดคีย์บอร์ดปุ่มไหน เครื่องก็จะข้ามขั้นตอนการบูตซีดีไปบูตฮาร์ดดิสก์แล้วก็เข้าระบบตามปกติ ปัญหาเกิดจากอะไรและต้องแก้ปัญหาอย่างไรครับ
              3. แรมที่ผมใช้เป็น Bus 1333 แต่พอเข้าไปดูใน about this mac กลับเห็นเป็น Bus 400 และไม่บอกชนิดของแรม (ใน 10.5.1 แต่ใน 10.5.2 กลับมองไม่เห็น แรม (ใน more info))
              4. ตอนแรกที่บูตเข้าไปใช้ os เดิม (ซึ่งลงไว้ตั้งแต่ใช้บอร์ดตัวเก่า) สามารถ restart/sleep/shutdown ได้ 100% แต่หลังจากการฟอร์แมทและลงใหม่ restartและsleep กลับใช้ไม่ได้ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร และควรทำอย่างไรถึงจะ ใช้ได้เหมือนเดิม
              5. อันนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ คือผมอยากโอเวอร์คลอก แต่ผมไม่เคยใช้บอร์ดของ gigabite เลยไม่ทราบวิธีการโอเวอร์คลอก ที่สำคัญผมใช้ลง Mac จึงต้องโอเวอร์คลอกใน Bios อย่างเดียว ท่านไดมีความชำนาญรบกวนหน่อยนะครับ (ผมเข้าไปอ่านใน ฟอรั่มแล้ว overclock แล้ว แต่มันเป็นภาษาต่างดาว)

คำถามเยอะไปหน่อย ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
              มันใช้ปุ่ม F12 คับ ไม่ใช่ F8

ท่านไม่ได้เลือก SMBIOS ให้เป็น DDR 1333

Kernal ที่ท่านเลือกเหมือนเดิมหรือเปล่า พวกนี้ต้องคลำหา หรือไม่ก็ดีข้อมูลต่างๆ

ถ้าคุณ ไม่ได้ติดตั้ง Additional Fonts แน่นอน ถึงอ่านไม่ออก

Comment

• CPU overclock เล่น ของคุณ นิ่งๆด้วยบอร์ดนี้ไม่ต่ำกว่า 4GHZ งับ
                ของผม Q6600 อยู่ที่ 3.6-3.8 ด้วยบอร์ดนี้

Comment

• Originally posted by MAXSMAN View Post
                  รบกวนใครมีลิ้ง Jas 10.4.8 Intel SSE2 SSE3 บ้างครับโหลดbitเวปนอกมา 3 วันแล้วยัง 84.7% อยู่เลยครับ ขอบคุณครับ
                  อยากได้หรอคับ ผมมี 10.4.8 อยู่ แต่จะส่งอย่างไรหว่า

Comment

• ตอบของผมให้ทีจิ ทำไมมันค้าง T^T ใช้คอมเครื่องเก่าเล่นอยู่ อืดมากมาย rep บนๆ อ่าครับ ขอบคุณครับ

Comment

• มีปัญหามาถามครับ ตอนนี้ผมลงได้แล้วครับ แต่ติดที่ปัญหาการ์ดจอครับ ผมใช้ X1400 ของ ATI ครับ มันปรับให้ที่ 1024 * 768 ครับ จอผมมันอยู่ที่1280 *800 ครับ ใครมีวิธี หรือไดรเวอร์ไหมครับ
                      ///ผมลองเอาไดรเวอจากแผ่นมาแวว มันเจ๊งหมดเลย ได้ตัวเดียวนี่แหละครับ แต่มันไม่ได้ RS [ressolution] ที่ต้องการครับ leopard 10.5.2 ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

Comment

• เชิญครับ http://forum.insanelymac.com/index.php?showtopic=33153

Comment

• ,มีใครใช้ terminal ได้ไหมครับ เค้าบอกว่าแก้ ใน terminal ครับ ผมใช้ไม่เปนคัฟฟ

Open Terminal. Then enter the following code:

sudo nano /Library/Preferences/SystemConfiguration/com.apple.boot.plist

Enter your password when prompted. The file com.apple.boot.plist will open in nano, which is a UNIX text editor running in Terminal.

Between the flags '<dict> and </dict>, enter two new lines:

<key>Graphics Mode</key>
                          <string>1200x800x32</string>

Hit Control-X to exit nano; when it asks to save, hit Y, Enter. Then reboot your computer. If done correctly, it will force the screen resolution to 1200x800 with 32-bit color. This is the easiest way to force a certain display resolution on boot when you can't select it in System Preferences.
                          แบบเนี้ง งงเยย

Comment

• คือว่าผมมีปัญหานิดหน่อยอ่ะครับ

คือผมลงเสร็จแล้วทุกอย่าง แต่พอหลังจากรีสตาร์ท แล้วเอาแผ่นออก

มันก็เข้าวิสต้าเฉยเลยอ่ะครับ

ใส่แผ่นเข้าไปใหม่ ก้อเหมือนตอนแรก เหมือนติดตั้งใหม่อ่ะครับ

ผมมือใหม่อ่ะครับ อธิบายให้ผมฟังที >,<"

รูปประกอบครับ

Comment

• รูปไม่ขึ้น สงสัยใหญ่ไปอ่าครับ -*-

http://www.temppic.com/img.php?14-10...0.87284300.jpg

http://www.temppic.com/img.php?14-10...0.81389600.jpg

http://www.temppic.com/img.php?14-10...0.73060500.jpg

Comment

• ลงแล้วเล่นเกมpcได้ไหม

Comment

Working...
                                X