Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• gbegre

ใครใช้ P5K หรือไรที่มันใส่แผ่นจะลงแล้วเขียนว่า Can't find "com.apple.boot.plist" มีวิธีแก้แล้วนะครับ
    ซื้อ DVD แบบ SATA หรือไม่ก็ ซื้อ IDE TO SATA Adaptor มา ผมลองแล้ว ใช้ได้ชัวร์ๆเลยละครับ เพิ่งลงใหม่มะวานเลย ปกติต้องลงผ่านเครื่องอื่น

หาซื้อได้ที่ร้าน Inside IT ไอทีแกรนด์บางแค หรือจะไปคลำหาที่1000ทิพย์ ก็แล้วแต่ท่าน แต่เอาตัวแบบนี้เท่านั้นนะครับ อย่าเอาแบบเปลือยมาเพราะตัวเปลือยปัญหาเยอะ
    สนนราคา 350บาทครับ + -
    Last edited by wangtrirat; 20 Jun 2008, 17:48:03.

Comment

• เนทช้ามากไรท์แผ่นมาขายหน่อยครับทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้คร้าบ นอนไม่ลงแล้วอยากได้อย่างรุนแรง
      ross_ice_ssor@hotmail.com

Comment

• IDE TO SATA Adaptor ยืนยันว่าใช้ได้อีกเสียงนึง ได้มาที่พันธ์ทิพย์ ในราคา250บาท แถวๆชั้น4 โซนหลังๆ
        พอดีบอร์ด 4Core Dual-VSTA มีปัญหากับฮาร์ดดิสค์แบบ SATA เลยลองหาตัวนี้มาใช้ ผ่ายฉลุยครับ

Comment

• Originally posted by kijabusu View Post
          ของผมขึ้น still waiting for root device ลงไม่ได้ เครื่องผม ใช้ HDD IDE 80GB ลง
          สเปก
          e2160
          m/b asrock 4COREDUAL-SATA2
          ram 3GB
          hdd 200GB sata + 80ide
          sound Audigy 2zs
          vga 7600gs
          สเป็คเกือบเหมือนๆกับที่ผมใช้เลย แต่ของผมลงได้ครับ
          e2180
          m/b asrock 4COREDUAL-VSATA
          ram 2GB
          hdd 160GB SATA + 80GB SATA + 160GB IDE
          vga 7600gs
          sound Blaster Live 24bit

สำหรับบอร์ดนี้มันมองไม่เห็น SATA ตัวที่ลงได้คือ IDE .....SATA ก็ทำได้แต่ ต้องมี IDE to SATA Connector สำหรับบอร์ดตัวนี้มันต้องต่อกับช่อง IDE เท่านั้น ไม่งั้นหาฮาร์ดดิสค์ไม่เจอ ลองกับ Kallyway10.5.2

Lan ก็ต้องพึ่งพาการ์ดแบบแยก ออนบอร์ดมันไม่เจอ

sound Blaster Live 24bit อันนี้ไม่เจอแน่นอน ต้องพึ่งพาออนบอร์ด ยังดีที่มีลำโพง2ชุด

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
            ใครใช้ P5K หรือไรที่มันใส่แผ่นจะลงแล้วเขียนว่า Can't find "com.apple.boot.plist" มีวิธีแก้แล้วนะครับ
            ซื้อ DVD แบบ SATA หรือไม่ก็ ซื้อ IDE TO SATA Adaptor มา ผมลองแล้ว ใช้ได้ชัวร์ๆเลยละครับ เพิ่งลงใหม่มะวานเลย ปกติต้องลงผ่านเครื่องอื่น

[ATTACH]156923[/ATTACH]

หาซื้อได้ที่ร้าน Inside IT ไอทีแกรนด์บางแค หรือจะไปคลำหาที่1000ทิพย์ ก็แล้วแต่ท่าน แต่เอาตัวแบบนี้เท่านั้นนะครับ อย่าเอาแบบเปลือยมาเพราะตัวเปลือยปัญหาเยอะ
            สนนราคา 350บาทครับ + -
            วีธีการนี้ก็ได้แต่ เสียตัง

แต่ผมมีวิธีไม่ให้เสียตังครับ คือ ถ้าใครมี MACOSX86 Kalyway 10.5.2 intel AMD อยู่ในมือ ให้ไปหาไปโหลด Mod Jmicron SATA/PATA มาครับ โดยไฟล์มันจะเป็นนามสกุล .ppf ให้ใช้โปรแกรม PPF (Playstation Patch File) มา integrate ตัวนี้เข้าไปใน ISO ไฟล์ แล้วจัดการ เบิร์นแผ่น เพื่อติดตั้ง

ผมรับรองว่าวิธีนี้ใช้ได้ครับ

สเปคผมตาม license ใช้ได้ทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น VGA , SOUND , LAN ,WIFI ฟังชั่น ของ CPU เช่น speedstep , sleep ก็ใช้ได้

Comment

• 7หน้าแล่้วหรอเนั่ย

Comment

• Asus P5VD2-MX
                Pentium 4 640 3.20 GHz
                Ram 1024
                ATi Radeon X300/X550/X1050 Series 512Mb
                สเปคนี้ลงได้ใหมครับ

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
                  7หน้าแล่้วหรอเนั่ย
                  เข้า หน้า 8 ไปเลยค๊าบ

Comment

• Originally posted by mibpx View Post
                    Asus P5VD2-MX
                    Ram 1024
                    ATi Radeon X300/X550/X1050 Series 512Mb
                    พี่น้องคร๊าฟฟ ลองลงเองคร๊าฟฟ ถามอีกแร้ว

Comment

• Originally posted by mibpx View Post
                      Asus P5VD2-MX
                      Ram 1024
                      ไม่ลองไม่รู้ค๊าบ ได้ก็โชคดีปาย ไม่ได้ ก็หาวิธีกันเอาใหม่ สู้ๆ

Comment

• ไม่มีใครใช้ S41 เรยหรอ -*-

Comment

• ผมใช้ AMD Athlon 2600+
                          ATI 9550TD 256Mb
                          RAM DbDR400 1G

พอจะลง leopard 10.5.2 ได้มั้ยคับ...
                          เคยลองลงหนนึงแล้วแต่มันไม่วิ่งไปไหนเลยคับ..
                          แล้วไดร์ฟเวอร์การ์ดจอก็จะเห็นเป็น ATI 9600 ด้วย

รบกวนช่วยแนะนำด้วยคับ...
                          หรือ บอกสเป็คเครื่องพี่พอจะรันได้แบบไม่มีปัญหาเรื่องไดร์ฟเวอร์ ก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งคับ

Comment

• phatai ขอแนะนำตัวครับ เพิ่งสมัครวันนี้เอง
                            สเปกเครื่องของผม พอจะลงไหวมั้ยครับ
                            Mainboard ASUS P4P800E-DELUXE
                            CPU Intel(R) Pentium(R)4 CPU 3.00GHz DUO
                            Ram 1 GB
                            ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ.....ขอบคุณครับ
                            ย้ฟะฟร

Comment

• วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

phatai ขอแนะนำตัวครับ เพิ่งสมัครวันนี้เอง
                              สเปกเครื่องของผม พอจะลงไหวมั้ยครับ
                              Mainboard ASUS P4P800E-DELUXE
                              CPU Intel(R) Pentium(R)4 CPU 3.00GHz DUO
                              Ram 1 GB
                              ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ.....ขอบคุณครับ
                              phatai

Comment

• ลงได้ โดยใช้แผ่น Jas 10.4.8 หรือ Kalyway 10.5.2 sse2 sse3 และ ToH 10.5.1

Comment

Working...
                                X