Announcement

Collapse
No announcement yet.

AX78 + X2 4000+ เป็นเรื่องแล้ว T^T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AX78 + X2 4000+ เป็นเรื่องแล้ว T^T

คือผมได้ไปสอย ax78 มาวันนี้สด ๆ ร้อน ๆ เลย

ตอนที่เทสต์อยู่ร้าน (saveway ก็ใจดี๊ดี ให้ลอง oc เล่นอยู่ต้องนานสองนาน) ก็พากันลากได้ 290x10.5 ได้

แต่พอเอากลับมาบ้าน ดันไม่ได้ซะงั้น T^T พอลากบัสไป 270+ ก็บูตไม่ติดเลย - -*

ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรอ่าครับ และเกี่ยวกับ PSU 4Pin หรือเปล่าครับ

กำ......ขอเดานะครับ อย่าเพิ่งสนใจบัสCpu ดูการทดบัสแรมอะครับ ถ้าจำไม่ผิด มี 400,533,667และ800มั้งครับ ลองที่ละสเตปอ่าครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

Comment

แรมไรครับ

Comment

ไฟเท่าไรครับ

แรมก็มีส่วนด้วย

Comment

OCZ Vista Upgrade DDR2-800 ครับ ตอนเล่นกับ MSI วิ่งได้ 900 กว่า ๆ ครับ

ผมลองทดเป็น 667 แล้วครับ เหมือนเดิม ผมปรับไฟ 2.05 ครับ

Comment

กดตัวคูณ 10 ดูครับ หรือท่านกดแล้ว?
            ลองทดลงไป 533เลยครับ

Comment

อากาศในห้องกับที่ร้านต่างกันมั๊ย

ที่ร้านตอนลองซิงค์อะไร แล้วที่ใช้อยู่ซิงค์อะไร

ไฟตอนที่ลองเท่าไรที่เล่นได้

770 790 ไม่ชอบตัวคูณ *.5

Comment

อากาศในห้อง ตอนนี้น่าจะเย็นกว่าที่ร้านครับ เพราะเปิดแอร์แล้ว

ซิ้งค์ผมใช้ ninja+ rev.b ครับ ซิ้งที่ร้าน จำชื่อไม่ได้ แต่เป็นทองแดงหมด ราคา 1490

ไฟตอนที่เล่น 1.55 ครับ

Comment

ที่ร้านใช้แรม เกล ลองใช่ไหมครับ

Comment

แต่ไฟ 1.55 นี่ดิ

Comment

ผมก็ไปสอยมา ax78 ยังไม่ได้ลองเลย พอด hdd อยู่ห้องเพื่อน ของผมใช้ x2 3800+ 90nm ไม่รู้ว่าจะไปได้ที่เท่าไหร่ แต่ที่ร้านบอกให้ผมเปลี่ยนซิ้งใหม่ บอกให้ลองซิ้งคิงคอง ตัวที่เป็นทองแดงทั้งดุ่น 1500.- ไม่รู้ว่ามีตัวไหนดีกว่าซิ้งตัวนี้รึป่าว ช่วยแน่ะนำหน่อยคับ

Comment

Originally posted by nu_loso View Post
                        ผมก็ไปสอยมา ax78 ยังไม่ได้ลองเลย พอด hdd อยู่ห้องเพื่อน ของผมใช้ x2 3800+ 90nm ไม่รู้ว่าจะไปได้ที่เท่าไหร่ แต่ที่ร้านบอกให้ผมเปลี่ยนซิ้งใหม่ บอกให้ลองซิ้งคิงคอง ตัวที่เป็นทองแดงทั้งดุ่น 1500.- ไม่รู้ว่ามีตัวไหนดีกว่าซิ้งตัวนี้รึป่าว ช่วยแน่ะนำหน่อยคับ
                        ซิงค์เทพนะครับตัวนั้น

ผมว่ามันไม่ค่อยเหมาะกับคนธรรมดาทั่วไปเท่าไรนะครับ อิอิ

Comment

Originally posted by Vanilaice View Post
                          ที่ร้านใช้แรม เกล ลองใช่ไหมครับ
                          ครับ แต่ตอนลองผมก็เอาแรมผมใส่ด้วย

Comment

พบสาเหตุแล้วครับ !! คือความร้อนมันกระฉูดไปเกือบ 100 มันเลยบูทไม่ติด (ขนาดซิ้งนินจา ไฟ 1.55 นะเนี่ย)

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมความร้อนมันโหดขนาดนั้น (ทั้ง ๆ ที่ตอนเล่น MSI มันก็ไม่ได้ร้อนมากมายขนาดนั้น นี่มันเพิ่มมาเยอะมาก ไฟเท่ากัน ซิ้งเดียวกัน)

สรุป ตอนนี้ ธรรมดา full load ก็เกิน 80 แล้วครับ (idle 50) ทำไงดีครับ ท่านเทพทั้งหลาย T^T

Comment

ลองเอาโปรแกรมอื่นดูความร้อนดูรึยังครับ
                              ละตอนอยุ่ร้านเค้าเทสไรให้มั่ง แล้วเทสนานไหม

Comment

Working...
                              X