Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>> รวมวิธีเปิด PBO - Precision Boost Overdrive สำหรับ RYZEN 2000 <<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by matamgan View Post
    msi x470 gaming pro carbon ไบออสอันใหม่ เวลาเซตไฟ vcore (อันเก่า ver. 2.40 ในไบออส 1.2625 จ่ายจริง 1.2800 ) ( อันใหม่ ver. 2.50 ในไบออส 1.2625 (offset -0.1375) จ่ายจริง 1.3280 จ่ายไฟมากกว่าเดิม ) ที่เพิ่มเข้ามา override mode มีใครลองรึยัง ดีมั้ย

ต้องวัดตอนที่CPU 100% ตรงVcoreใต้ชื่อบอร์ดในHWiNFOครับ

override mode น่าจะเป็น Manual Fixed อันเดิมนะครับ

Comment

ตอนนี้กลับมาใช้ v 2.40 เหมือนเดิมแล้วครับ ตัว v 2.50 พอปิดเครื่องสัก 1/2 ชม.บูทติดยากต้อง เปิด-ปิด 2ครั้ง สงสัยยังไม่เสถียร

Comment

Comment

บอร์ด GIG X470 AORUS GAMING 7 WIFI

ไม่มีแบบในภาพตัวอย่างเลยอ่า หรือว่าต้องทำในSoftware ครับ

Comment

บอร์ด msi b450 tomahawk + r5 2600x + น้ำปิด 2 ตอน

เปิด auto ไฟวิ่งประมาณ 1.45 + -

fix ไฟ v core 1.425 ตั้ง LL 4 เปิด PBO ตัวคูณวิ่งสูงสุด 42.5 แต่เวลาโหลดหนักๆ ได้เต็มที่ 42 (เวลาโหลดเห็นไฟ v cote ดึงมาอยู่ 1.38-1.39)

ปล่อย offset เต็มได้แค่ -110 ไม่ง้นเปิดไม่ติด แต่เวลาโหลดหนักๆ ตัวคูณกลับตันแค่ที่ 39.8 น้อยกว่า fix ไฟ ซะงั้น (เวลาโหลดเห็นไฟ v cote ดึงมาอยู่ 1.36)

เห็นบางคน cpu กินไฟอยู่ที่ 1.2 - 1.3 ต้นๆ เอง ของผมเปิดมาก็ 1.4 + แล้ว อิจฉาคนที่ได้ตัวไฟต่ำแท้

เท่าที่ดูอุณหภูมิ ก็โอเคอยู่ (มั้ง ?)

Last edited by animeangel; 28 Jan 2019, 17:14:26.

Comment

Originally posted by animeangel View Post
              บอร์ด msi b450 tomahawk + r5 2600x + น้ำปิด 2 ตอน

เปิด auto ไฟวิ่งประมาณ 1.45 + -

fix ไฟ v core 1.425 ตั้ง LL 4 เปิด PBO ตัวคูณวิ่งสูงสุด 42.5 แต่เวลาโหลดหนักๆ ได้เต็มที่ 42 (เวลาโหลดเห็นไฟ v cote ดึงมาอยู่ 1.38-1.39)

ปล่อย offset เต็มได้แค่ -110 ไม่ง้นเปิดไม่ติด แต่เวลาโหลดหนักๆ ตัวคูณกลับตันแค่ที่ 39.8 น้อยกว่า fix ไฟ ซะงั้น (เวลาโหลดเห็นไฟ v cote ดึงมาอยู่ 1.36)

เห็นบางคน cpu กินไฟอยู่ที่ 1.2 - 1.3 ต้นๆ เอง ของผมเปิดมาก็ 1.4 + แล้ว อิจฉาคนที่ได้ตัวไฟต่ำแท้

เท่าที่ดูอุณหภูมิ ก็โอเคอยู่ (มั้ง ?)
              ผมสเปคเดียวกันแต่เป็นหม้อนำปิด3ตอน
              ของผมยังไปแค่4.1เองครับ ต้องไปปรับตรงไหนเพื่มบ้าง

Comment

Comment

TB350 BTC ปรับได้บ้างไหม ไม่เห้นมีใครอัปเดทเลย

Comment

ปรับ PBO แล้วอย่าลืมเทสด้วย Prime95 ครับ

ปรับ 1344 และเลือก Run FFT ด้วย

ถ้าไม่เสถียร รันแปปเดียวก็ขึ้น Thread Not Running ละครับ

ถ้ารันแบบไม่มี error จนครบ 30นาที ค่อยไปเทสอย่างอื่นต่อครับ

Comment

• Ax370 k7 เปิดpboได้ไหมครับ ไม่เจอเมนูแบบในรูปเลย

Comment

• R9 3900x x570 pro 4 มีให้ลองป่าว

Comment

• X570 pro4 r9 3900x ทำได้ป่าว

Comment

• Ryzen 3000 UP BIOS ล่าสุด แล้วลองดูตามนี้ครับ

AMD CBS > XFR > PBO Manual

แบบที่1 PPT = 300, TDC = 230, EDC = 230

แบบที่2 PPT = 300, TDC = 230, EDC = 1

แบบที่3 PPT = 0, TDC = 0, EDC = 1

PBO Scalar= 10x

ใช้ Cinebench R20 เปรียบเทียบแล้วจดคะแนนเทียบดูว่าแบบไหนดีที่สุดครับ

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
                              Ryzen 3000 UP BIOS ล่าสุด แล้วลองดูตามนี้ครับ

AMD CBS > XFR > PBO Manual

แบบที่1 PPT = 300, TDC = 230, EDC = 230

แบบที่2 PPT = 300, TDC = 230, EDC = 1

แบบที่3 PPT = 0, TDC = 0, EDC = 1

PBO Scalar= 10x

ใช้ Cinebench R20 เปรียบเทียบแล้วจดคะแนนเทียบดูว่าแบบไหนดีที่สุดครับ
                              ผมลองแบบที่ 2 ได้ผลดีที่สุดครับ

ไม่ทราบว่า SOC TDC, SOC EDC จำเป็นต้องปรับด้วยไหมครับ ตอนนี้ปล่อย 0 ไว้ทั้งคู่

Comment

• Originally posted by deedocmtc View Post
                                ผมลองแบบที่ 2 ได้ผลดีที่สุดครับ

ไม่ทราบว่า SOC TDC, SOC EDC จำเป็นต้องปรับด้วยไหมครับ ตอนนี้ปล่อย 0 ไว้ทั้งคู่
                                SOC ไม่ต้องปรับ ปล่อย AUTO ครับ

Comment

Working...
                                X