Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็นคับทำไมAMDเลือกจับมือกับATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็นคับทำไมAMDเลือกจับมือกับATI

ตามนั้นเลย
    ส่วนตัวคิดว่า เพราะการเทคโอเวอATIง่ายกว่าNvidia
    เสียดายครับน่าจะจับมีกับNVIDIAอนาคตสดใสกว่าเยอะ
    รักAMDไม่อยากใช้ATIเลยแย่จัง

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ เรื่องของข้อมูล กับการที่ AMD และ ATi จับมือกัน

แต่ อย่าไปยึดติดมันมากครับ !!!
    เพราะมันเป็นแค่หลักการตลาด ที่จะต้องพัฒนาสินค้า กับ โปรดักซ์ของตัวเอง เพื่อมาสู้กับคู่แข่งที่ขายอยู่เดิม พูดง่ายๆดีออกที่มีการแข่งขันยิ่งสูงขึ้น เยอะมากขึ้น ก็จะทําให้ผู้บริโภคอย่างเรา
    ได้มีโอกาสเลือก ที่จะใช้งานตามกําลังทรัพย์ของแต่ละคน และ เรื่องของเทคโนโลยีนั้นมันก็จะยิ่งก้าว ไปเร็วยิ่งขึ้น

Comment

ถ้า AMD ซื้อ Nvidia ไม่อยากคิด . . สุดๆแล้วอะ

Comment

เป็นทางออกที่ฉลาดนะครับ การควบกิจการนี้ ที่ได้แน่ๆ
        1.ได้เทคโนโลยี มาจาก ati มาทั้ง ชิปเซ็ต และ จีพียู ซึ่งอาจจะออกแพรตฟอร์มของตัวเอง เช่นเดียวกับที่ อินเทลผลิตโดยใช้ แพรตฟอร์มตัวเอง ทั้งชิปเซ็ต และซีพียู
        2.มีข่าวว่าจะเอาเทคโนโลยี ในจีพียูมาผนวกกับซีพียู เป็นไปได้ว่า 2 อย่างนี้ อนาคต อาจจะรวมกันเป็น 1 เดียวก็ได้ครับ

Comment

เป็นเรื่องของธุรกิจครับ ผมว่าAMD ต้องการขู่Intel มากกว่า

Comment

..ผมมองว่าเป็นความพยายามที่จะทำให้ซีพียูของเขาสมบูรณ์ทุกด้านน่ะครับ......
            อย่างตอนนี้เราเห็นแล้วว่าเรื่องการคอนโทรลแรมเอเอ็มดีเขาทำได้แจ๋วมาก...ก็เลยมีความพยายามที่จะ
            ใส่ตัวคอนโครลจีพียูเข้าไปด้วย....เพื่อให้ทำงานได้อย่างสมบูรณ์แบบ...และอีกอย่างผมว่ามันเป็น
            การเอาคืนของเอเอ็มดีครับ...เพราะอินเทลบอกว่าการ์ดของเอทีไอ
            ใช้ได้ดีมาก ๆ กับอินเทล...เอเอ็มดีเลยรวบซะ...และถ้าทำได้ผมว่าเอเอ็มดีก็คงอยากจะรวบ nvidia
            เข้าไปด้วยล่ะครับ...และหากทำได้จริง..คงจะฮาดีพิลึก...เพราะเมื่อก่อนอินเทลทำทุกวิถีทางเพื่อไม่ให้
            ผู้ผลิตต่าง ๆ ใช้ซีพียูของเอเอ็มดี...ซึ่งยังเป็นเรื่องฟ้องร้องกันอยู่จนวันนี้...และถ้าหากเป็นเรื่องจริงตามที่
            กล่าวหา..เราจะได้เห็นยักษ์หัวทิ่ม....แบบที่แอ๊ปเปิ้ลแพ้ครีเอทีฟนั่นเลยล่ะ...แล้วถ้าหากเอเอ็มดีเขา
            สามารถรวบ nvidia ได้จริง..อินเทลคงเป็นได้แค่รถเฟอรารี่ที่ไม่มีล้อล่ะครับ

Comment

เพราะ AMD ต้องการขยายตลาดเข้าสู่กลุ่มลูกค้าที่มากขึ้นครับ
              หากมองอย่างผิวเผินอาจจะเห็นว่า Nvidia ดีกว่าเพราะการ์ดจอมันแรงโครตและหาซื้อง่ายในเมืองไทย

แต่จริง ๆ แล้ว ATI มีตลาดมากกว่านั้นเยอะ นอกจากกราฟฟิกการ์ด หรือ chipset แล้ว ยังมี
              มือถือ - ทั้ง Motolora, Nokia ทุกรุ่นใช้ กราฟฟิกชิฟจาก ATI
              เกมคอนโซล - Xbox, Xbox360 กะ Nintendo DS และล่าสุด Nintendo Wii ก็ใช้ ATI
              ทีวี - จอ HDTV กว่าร้อยละ 80 ใช้ ATI Chip
              ยังมี Stream Computer, Settop box และอื่น ๆ อีกมากมาย

สินค้าคอมพิวเตอร์กำไรต่ำลงทุกวัน แต่ตลาด Consumer Electronic ยังมีพื้นที่ให้เล่นอยู่มาก
              การที่ AMD ซื้อ ATI ทำให้ไม่ต้องไปเจาะตลาดใหม่ แต่ได้ฐานลูกค้าเพิ่มขึ้นเป็นกอบเป็นกำ

จะสู้กะยักษ์ใหญ่ที่มีทั้ง CPU, Network Chip, Graphic และอื่น ๆ อีกมากมาย จะสู้ด้วย CPU อย่างเดียวได้ยังไง มันต้องมีให้ครบไลน์

Comment

Working...
              X