Announcement

Collapse
No announcement yet.

fx vs apu ครับ ช่วยแนะนำที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by kitti3 View Post
    Zen เฮ่! เฮ่เฮ!! เฮ้เฮ้เฮ้!!!
    ZenFone หรือครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Comment

ZenFone 2 Deluxe 256GB เย้ เย้ เย้

Comment

Originally posted by Hardgamer2 View Post
        เพนเทียมจีเจนหน้าจะออกมาไม่กี่วันนี้แล้วใส่กราฟฟิค 530 มาให้ความแรงถ้า apuต่ำกว่าตัว 7800 โดนกินเรียบ ราคา ต่ำกว่า amd7600 อีก
        ตัวไหนรึท่าน ขอชื่อเสียงเรียงนามชัดๆหน่อย

Comment

Originally posted by kitti3 View Post
          Zen เฮ่! เฮ่เฮ!! เฮ้เฮ้เฮ้!!!
          ออกทะเลตั้งแต่ comment นี้

ปล. ถ้าได้ a8-7600 มารีวิวให้ดูโด้ยครับ อิอิ

Comment

Pentium G Skylake G4500 จะมี HD 530 ราคา 82$ จากเวบอินเทลเอง

http://ark.intel.com/products/90730/...Cache-3_50-GHz

ราคานี้ คูณค่าเงินบาท 35 => 82 x 35 = 2,870 ไม่รวมภาษี จิปาถะ

แล้วบอร์ดถูก ๆ ดูราคาเทียบกับ Z170 เทียบกับ Z97 ที่ค่าเงินก็ต่างกันแล้ว จะหวัง H110 ให้จะราคาพอ ๆ กับ H81 ตอนนี้น่าจะพอคาดเดาได้ว่าจะได้รึ ไหนจะต้องใช้ DDR3L

ขนาด Gen4 ปีที่แล้ว กับ ตอนนี้ ดูราคาแล้วงงมั้ย ราคาตอนนี้แพงกว่าทั้งที่ตกรุ่นแล้ว ขนาด amd ที่ของเดิมย้อมแมวยังแพงขึ้นเลย

ค่าเงินตอนนี้จะให้อะไรถูกคงเหมือนที่เคยคงยากครับ ดูราคา i5 , i7 skylake น่าจะพอทราบนะครับ ว่าตัวรองลงมาจะราคายังไง และบอร์ด แรม ที่จะต้องซื้อด้วย

มาที่เรื่อง จขกท. ถ้าจะให้แนะนำสาย AMD

มา Athlon II 840 X4 FM2+ ราคา advice แถว ๆ 2500 หรือ A8 7600 ราคา 3,600 แล้วขายการ์ดจอเป็นทุน
            บอร์ด FM2+ ชิบ A68 A88 ราคา 1,700-2,000
            แรม 4 G x 2 ราคา ประมาณ 2000 เลือก bus ขั้นต่ำ 1600 ถ้าได้ 2133 ในราคาไม่แพงก็ดีครับ (ถ้าใช้ APU ควรใช้ bus 2133)
            ที่เหลือใช้ของเดิมไป
            Last edited by FeliXZiXma; 9 Sep 2015, 15:48:35.

Comment

Originally posted by pongchay View Post
              ขอบคุณทุกคคห.มากครับ ขออธิบายก่อน

สิ่งนึงที่ชอบamdมาตลอดคือเค้ายังไม่ทิ้งลูกค้าเก่า cpuมาใหม่ๆก็ยังใส่กับsocketเก่าได้เสมอ ต่างจากintelที่เปลี่ยนsocketตลอด เราก็ต้องเปลี่ยนcpu,mbตามอีก ซึ่งภาระมันตกมาที่ลูกค้าซะงั้น ถ้าประกอบใหม่ก็ดีอยู่ แต่ลูกค้าเก่าหล่ะครับ?

ถึงความแรงจะเป็นรองยังไงผมก็ยังจะเลือกใช้amdต่อไปหล่ะครับ(ถึงยุคนี้จะตามไม่ทันintelก็เถอะ^^")

อีกอย่างผมใช้งานแค่ทั่วไปอ่ะครับ ความแรงก็คงไม่ต้องการอะไรขนาดนั้น ผมขอแค่เปลี่ยนsocket cpu ใหม่อย่าเพิ่งทิ้งผมก็พอ ประหยัดไฟแบบapuนี่แหล่ะคือสิ่งที่ทำให้ดูโดดเด่นดีเหมือนกันนะครับ
              AMD Zen มาเปลี่ยน Socket แน่นอนครับ ส่วน Intel นั้นพี่แกทิ้งลูกค้าแทบทุกปี ต่อให้ไม่เปลี่ยน Socket บางทีก็ยัดของเก่าไม่ได้ก็มี

Comment

x36-37

G 4500 3000+-
                H110 2000+-
                B150 2500-3000

น่าจะราวๆนี้

Comment

G3258 71$ ขาย 2500 ตอนค่าเงินยังแข็ง
                  G4500 82$ ขาย 3000+เพราะค่าเงินอ่อนตัว
                  อย่าไปหลงเชื่อพวกสติแตกที่เชียร์ Intel โดยไม่ดูค่าเงินบาท

Comment

Working...
                  X