Announcement

Collapse
No announcement yet.

FX-8350 + GIGABYTE 990FXA UD3 ใช้แรมบัส 2400 ไหวมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by alize00357 View Post
    ตอนเทส LinX ก็ไม่ต้องไปยุ่งเลยครับ MemALL สัก 5 Loop ดู Gflop แกว่งไม่เกิน 1 เป็นพอ (น่าจะใช้เวลาประมาณ 15-20 นาที ที่ 4.6)

4.6 ไฟ 1.45 ก็ถือว่าสูงแล้วนะครับ ยิ่งถ้าไปเจอตัวกินไฟแบบผมเข้าไปนี่ลำบากอ่ะ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้ผมปรับGflop ค่อนข้างเสถียรแล้วครับ ปรับตั้งแต่สองทุ่ม ตอนแรกลองแบบ LinX MemALL เลยไม่ผ่านครับ รันได้สูงสุดก็11นาที เสียเวลาไปมากเลยลองไล่ไฟใหม่และปรับ Mem 4096MB ครึ่งนึงดูก่อนครับ ปรับและรันอยู่สักครึ่งชั่วโมงก็ได้ค่าที่นิ่งและใกล้เคียงที่สุดแล้วนะครับ(ผมว่าตั้งแต่ลองปรับOC มา รอบนี้ผมว่าผมปรับได้เนียนที่สุดแล้วครับสำหรับผม)

แว่บไปดูที่กำลังทดสอบตอนนี้ LinX MemALL 6918MB อยู่ครับ ใช้ค่าเดิมจากที่รันของ 4096 MB อยู่ครับ พอเข้าloop ที่สอง ค่าGflop เกิน1ไปนิดนึงครับ แต่จากLoop 2 ไปLoop3 ไม่เกิน 1ครับ เด่วคงต้องเข้าBios ปรับไฟใหม่อีกรอบครับ แต่ลดไฟCPU รอบนี้ อุณหภูมิก็ลดลงได้เยอะด้วยครับรันเต็มระบบ(ปิดฝาข้างเคส ทดสอบเสมือนใช้งานจริงๆ) อุณหภูมิแค่65C ถือว่าไม่สูงครับ happy เลยครับ ขนาดเคสNZXT ปิดเต็มระบบด้วย ถือว่า V8 GTS สอบผ่านอย่างแรงครับ

ป.ล. ทำไมเวลาที่ผมใช้ทดสอบถึงนานมากเลยครับ เกินครึ่งชั่วโมงอีกตอนMemALL
    Last edited by MooNoiOCZ; 29 Apr 2014, 09:31:52.

Comment

หลังจากไล่Linx Mem ที่4096MB ผ่านแบบนิ่งๆ แต่ไปรัน MemALL แล้วไม่นิ่งค่าGflops ต่างกันมากกว่า +/- 1 ที่loop 1-2 แต่loop 3-5 กลับ+/- น้อยกว่า 1 ก็เลยลองปรับไฟใหม่ครับ
      จนตอนนี้ลงตัวแล้วครับทดสอบ LinX MemALL ผ่านแบบเนียนๆครับ เนียนมากๆแล้วครับสำหรับ ที่ผ่านได้แบบ +/- .2 ทั้งloop ครับ บางloop .1 ถือว่าประสบความสำเร็จมาอีกขั้นครับ เมื่อคืนจะลงให้ดูแต่ Server OCZ กำลังปรับปรุงระบบ ก็เลยขอนำมาลงเช้านี้ครับ

ผ่านได้แบบเนียนๆที่สุดแล้วนะครับสำรับ MemALL ตั้งแต่ผมได้ปรับไล่มาครับ พอเนียนๆ ความร้อนCPU ก็ไม่สูงด้วยครับ แค่65C ต่ำกว่าที่คิดมากมายครับ ที่สำคัญออกไปเล่นเกมส์ W.O.T ระดับ ultra ช่วงปะทะกันหนักหน่วง CPU ร้อนแค่ 55-57C เองครับ สุดยอดเลยเล่นได้ยาวๆแล้วครับรอบนี้ ถือว่าได้ตามที่ตั้งเป้าไว้ครับ(เกินมานิดๆด้วย ตั้งไว้คือ CPU @4.5GHz อุณหภูมิไม่เกิน 70C)

หลังจากทดสอบเสร็จราวๆ 10 วินาทีกว่าๆ ความร้อนCPU ถูกระบายลดลงอย่างรวดเร็วครับ V8 GTS ทำงานได้เยี่ยมเกินระบบลมเลยครับ

สถานะเล่นเนทท่องเวป CPU ร้อนเอ้ย เรียกว่าเย็นจะดีกว่าราวๆ 21-29C ครับสวิงขึ้น 38-40C แค่แวปเดียวในบางครั้งแล้วก็ลงมาเฉลี่ยอยู่ที่ 21-29C
      อยากให้เห็นเลยครับ V8 GTS ผมว่าไม่ได้แพ้ Megahelem นะครับ ถ้าดูจากค่าที่ผมทดสอบ

ป.ล.เมื่อคืนลองทดสอบ ที่ @4.83GHz ครับ ปรับยกไฟขึ้น ค่าที่ได้ Gflops สวิงมากเกิน1 ครับ คงยังต้องไล่หาแนวทางต่อไปแต่ความร้อน max อยู่ราวๆ 70-72C เองครับ คงต้องศึกษาเพิ่มเติมต่อไป แต่ใช้งานจริงๆ สถานะเคสปิดไม่เปิดฝาข้างผม reload ค่า @4.61GHz bus 2400MHz กลับมาใช้ครับ สบายๆครับใช้เล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนสบายๆครับ(คนไม่ไหวแทน อิอิ)
      ป.ล.2 ขอบคุณสมาชิก AMD Club ทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ กระทู้นี้ถือว่ามีประโยชน์กับผมมากทีเดียวครับ ไว้มีเวลาจะลองไล่ไป @4.83GHz ให้นิ่งๆดูครับ คงรอเวลาว่างก่อนครับอดเล่นเกมส์มาสามวันแล้ว อิอิ (ไล่ทดสอบเนียนๆ ใช้เวลาเกิน3 ชั่วโมงอีกครับ รันLinX MemALL ทีนึงเกินครึ่งชั่วโมง ลุ้นจนเหนื่อยเลยครับ)
      Last edited by MooNoiOCZ; 29 Apr 2014, 09:33:49.

Comment

Originally posted by alize00357 View Post
        V8GTS กลัวอย่างเดียวคือ "เรื่องความเย็น"
        พิสูจน์ให้เห็นท่านเห็นแล้วนะครับว่า V8 GTS ไม่ได้ด้อยกว่า ระบบลมรุ่นTOP ค่ายอื่นๆครับ

Originally posted by Arjuna View Post
        V8-GTS เสียงดังและเย็นสู้ Halemไม่ได้
        ก็เลือกดู ว่าอยากได้รูปร่างที่ชอบ หรืออยากได้ที่เย็นกว่า
        ผมว่าตอนนี้ผลทดสอบออกมาผมว่าไมได้ด้อยกว่า MegaHalem นะครับ ถ้าจะต่างกันก็คงแค่เฉือนกันแค่เสี้ยววิตอนเข้าเส้นชัย(เปรียบเหมือนแข่งรถ)

อุณหภูมิ CPU ขณะใช้ออนไลน์ท่องเวปครับ ไม่เกิน31 ครับ ส่วนใหญ่จะอยู่ 23-24 ครับ มีสวิงขึ้น 29-31 แว่บๆเดียว(จริงๆ) ไม่กี่วินาทีก็ลงครับ

Last edited by MooNoiOCZ; 29 Apr 2014, 10:03:54.

Comment

บอร์ดกิ๊กผมไม่รู้ว่าต้องดูอุณหภูมิที่มันตรงจริง ๆ จากส่วนไหน ถ้าเอาจากดูในอุณหภูมิของท่านผมกล้าพูดเลยว่าเย็นกว่าชุดน้ำเปิดผมอีกอ่ะ ชุดน้ำผมเปิดมาตอนกลางวันก็ปาไป35+ ละ

เท่าที่ดูรีวิวจากหลาย ๆ สำนักเทสเทียบกันตอนนี้ เย็นสูสีพวกตัวบน ๆ จริงในช่วงระดับไฟกลาง ๆ แต่ถ้าไฟสูงจะทิ้งระยะ***งพอสมควร แต่ถึงอย่างนั้นคงไม่มีใครอัดหนักไฟหนักใช้งานตลอดจริง ๆ หรอก - -"

แล้วที่เห็นข้อดีชัดเจนมาก ๆ คือเรื่องไม่ติดซิ้งแรมสูง ๆ นี่ละ
          Last edited by alize00357; 29 Apr 2014, 11:27:48.

Comment

สวยงามๆเพิ่งจะกลับจากสอบ อบต เกืยบลืมแวะมาดูละ

Comment

บอร์ดกิ๊กผมไม่รู้ว่าต้องดูอุณหภูมิที่มันตรงจริง ๆ จากส่วนไหน ถ้าเอาจากดูในอุณหภูมิของท่านผมกล้าพูดเลยว่าเย็นกว่าชุดน้ำเปิดผมอีกอ่ะ ชุดน้ำผมเปิดมาตอนกลางวันก็ปาไป35+ ละ

เท่าที่ดูรีวิวจากหลาย ๆ สำนักเทสเทียบกันตอนนี้ เย็นสูสีพวกตัวบน ๆ จริงในช่วงระดับไฟกลาง ๆ แต่ถ้าไฟสูงจะทิ้งระยะ***งพอสมควร แต่ถึงอย่างนั้นคงไม่มีใครอัดหนักไฟหนักใช้งานตลอดจริง ๆ หรอก - -"

แล้วที่เห็นข้อดีชัดเจนมาก ๆ คือเรื่องไม่ติดซิ้งแรมสูง ๆ นี่ละ
              ครับ ผมว่ามันเจ๋งดัีเชียวครับ V8 GTS

Originally posted by prapart17 View Post
              สวยงามๆเพิ่งจะกลับจากสอบ อบต เกืยบลืมแวะมาดูละ
              ขอบคุณคร่าบ และขอฮ่ายพี่บ่าว สอบด้ายนะคร่าบ(อ่านให้เป็นภาษาใต้โหมวเรานะครับ อิอิ)

ตอนนี้สายถัก8pci ประจำการแล้ว ครบสมบูรณ์ตามคอนเซปแล้วครับ(ประกอบวันแรกขาดสายถัก 8pci-e)
              Last edited by MooNoiOCZ; 29 Apr 2014, 19:57:44.

Comment

ถ้ายังไงว่างๆรบกวน จขกท.ลองเทสโปรแกรม X264FHD benchmark ให้ดูทีครับ ^^

Comment

Originally posted by Sonni View Post
                  ถ้ายังไงว่างๆรบกวน จขกท.ลองเทสโปรแกรม X264FHD benchmark ให้ดูทีครับ ^^
                  ในเครื่องยังไม่มีเลยครับ เด่วหาโหลดก่อนนะครับ แล้วจะทดสอบผลให้ครับ จะลาก R9 290 ไปที่1050MHzดูด้วยครับ
                  ต้องกลับไปคืนนี้ครับ คงได้รันดึกๆถ้าไม่ได้ติดงานนะครับ

Comment

ท่านใดมีlink ที่สามารถdownload X264FHD benchmark ที่ยังใช้ได้อยู่หรือไม่ครับ ผมเข้าไปที่นี่แล้วแต่ไม่สามารถดาวน์โหลดได้ครับ
                    http://downloads.guru3d.com/x264-FHD....html#download

มีlink อื่นที่ยังสามารถดาวน์โหลดได้อยู่ไหมครับ ค้นในอากู๋จนเมื่อยแล้วครับ

Comment

ตอนนี้มีแต่score 3DMark ครับ ไปดาวน์โหลดมา การ์ดจอยังไม่ได้OC นะครับ

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                        ตอนนี้มีแต่score 3DMark ครับ ไปดาวน์โหลดมา การ์ดจอยังไม่ได้OC นะครับ

ยุ่งๆๆไม่ค่อยได้ตาม เรียบร้อยแล้วเหรอครับ หมูน้อย
                        -------------------------------------------------
                        จะบอกว่า ถึง FX เจน 2 จะอายุปาไป สองขวบ แล้ว
                        แต่สถาปัตยกรรม ซีพียูตัวนี้ ถือว่ายังใหม่กว่าอีกค่ายน่ะ ครับ ตลอดสองปี มันได้แสดง
                        ให้ผุ้ใช้หลายคนได้เห้นแล้วว่า มันแรงกว่าเดิม ขึ้นมาตลอด ผมเชื่อว่าสถาปัตยกรรมคอรืโมดูลแบบนี้แหละ
                        จะเป้นแบบอย่าง ซีพียูอนาคตที่เน้น ประสิทธิภาพ รวมๆๆ มากกว่าเน้นที่ เฉพาะ 1 คอร์
                        ที่สำคัญ ชุดคำสั่งที่อัด มาเยอะปัจจุบัน เหมือนยังถูกใช้ไม่หมดเลยนะ แต่ก็มีซอฟต์ สนับสนุนเยอะกว่าแต่ก่อน แวร้ว

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                          ท่านใดมีlink ที่สามารถdownload X264FHD benchmark ที่ยังใช้ได้อยู่หรือไม่ครับ ผมเข้าไปที่นี่แล้วแต่ไม่สามารถดาวน์โหลดได้ครับ
                          http://downloads.guru3d.com/x264-FHD....html#download

มีlink อื่นที่ยังสามารถดาวน์โหลดได้อยู่ไหมครับ ค้นในอากู๋จนเมื่อยแล้วครับ
                          อันนี้ผมโหลดได้ปกตินะ><"

แต่ถ้าโหลดไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ^^

FXGEN2นี่ผมว่าเล่นเกมส์แจ่มกว่าGEN1พอสมควรเลยครับ เฟรมเรทดีกว่าGEN1พอสมควรเลย แบบทำให้รู้สึกได้เลยล่ะ
                          Last edited by Sonni; 29 Apr 2014, 21:06:31.

Comment

Originally posted by micronz View Post
                            ยุ่งๆๆไม่ค่อยได้ตาม เรียบร้อยแล้วเหรอครับ หมูน้อย
                            -------------------------------------------------
                            จะบอกว่า ถึง FX เจน 2 จะอายุปาไป สองขวบ แล้ว
                            แต่สถาปัตยกรรม ซีพียูตัวนี้ ถือว่ายังใหม่กว่าอีกค่ายน่ะ ครับ ตลอดสองปี มันได้แสดง
                            ให้ผุ้ใช้หลายคนได้เห้นแล้วว่า มันแรงกว่าเดิม ขึ้นมาตลอด ผมเชื่อว่าสถาปัตยกรรมคอรืโมดูลแบบนี้แหละ
                            จะเป้นแบบอย่าง ซีพียูอนาคตที่เน้น ประสิทธิภาพ รวมๆๆ มากกว่าเน้นที่ เฉพาะ 1 คอร์
                            ที่สำคัญ ชุดคำสั่งที่อัด มาเยอะปัจจุบัน เหมือนยังถูกใช้ไม่หมดเลยนะ แต่ก็มีซอฟต์ สนับสนุนเยอะกว่าแต่ก่อน แวร้ว
                            ครับ ขอบคุณครับ ผมใจรักแต่ AMD ตั้งแต่ยุค K6 II จน K6 III แล้วก็ตัวสุดท้ายก่อนเลิกยุ่งก็ Athlon64 ตัวแรกครับ หลังจากนั้นก็เลิกยุ่งเลย
                            หวนกลับมารอบนี้ก็ต้อง AMD ครับ ตอนนี้กำลังหัด OC ให้เนียนๆครับ มาเริ่มนับหนึ่งใหม่หมดเลย

มาดู3DMark เมื่อOC R9 290 นิดหน่อยครับได้สกอร์เพิ่มมาอีกนิด อิอิ

ตอนนี้สถานะเปิดแอร์ที่ 25C แต่อุณหภูมิในห้องราวๆ 27C สถานะทดสอบทุกครั้งผมปิดฝาเคสทุกครั้งนะครับ เพราะต้องการให้เสมือนใช้งานจริง เห็นอุณหภูมิCPU และVGA แล้ว มันยังน่าจะได้อีกนะ ต่ำกว่าที่ผมคาดตั้งเยอะเลย ช้อบชอบV8 GTS

ป.ล. ยังไงความรู้สึกผม ก็ยังคิดว่า AMD คุ้มค่าทุกเม็ดเงินที่จ่ายไปครับ ถ้าเทียบกับอีกค่าย อันนั้นแพงเกิ๊นราคาครับ
                            Last edited by MooNoiOCZ; 29 Apr 2014, 21:10:18.

Comment

Originally posted by Sonni View Post
                              อันนี้ผมโหลดได้ปกตินะ><"

แต่ถ้าโหลดไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ^^

FXGEN2นี่ผมว่าเล่นเกมส์แจ่มกว่าGEN1พอสมควรเลยครับ เฟรมเรทดีกว่าGEN1พอสมควรเลย แบบทำให้รู้สึกได้เลยล่ะ
                              ทำไมผมโหลดไม่ได้อ่ะ มันให้กรอกเบอร์โทรก่อนดาวน์โหลดด้วย ผมไม่กรอก เพราะต้องรับSMS เสียเงินข้อความละ5 บาท เซ็งไม่อยากเสียเวลาโทรไปยกเลิกครับ
                              ท่านSonni มีlink อื่นๆมั้ยครับ

Comment

MSI R9 290 GAMING OC Core Clock @1065MHz Mem Clock @1296MHz. ลากแค่นี้พอครับ กลัวมันจะแต๊บเด่วงานเข้าแล้วจะยุ่ง ใจจริงตั้งใจ 1050 แต่อยากจะลองให้***งจากเดิมอีกหน่อย พึงพอใจแล้วครับ ที่รู้ว่าการ์ดเราไปได้สบายๆ ความร้อนก็ไม่สูงมากด้วย

Comment

Working...
                                X