Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากอัพซีพียูครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากอัพซีพียูครับ

ใช้ซีพีอยู่ sempron 3100+ socket 754 อยากได้ cpu ที่แรงกว่านี้ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไรอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ

OC

Comment

เปลี่ยนเป็น Athlon 64 3400+ socket 754 core Newcastle socket 745 เลยคับ ถ้าหาได้นะคับ

Comment

Originally posted by samakki View Post
        ใช้ซีพีอยู่ sempron 3100+ socket 754 อยากได้ cpu ที่แรงกว่านี้ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไรอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ
        OC ถ้ายังแรงไม่พอ ซื้อใหม่ยกชุดคุ้มกว่า

Comment

มันหายากมาเลยครับซีพียูแบบ 754 รุ่นที่แรงๆหน่อย
          ------------------------------
          เพราะสมัยนั้น 754 มันออกมาเพื่อแทนที่ซ๊อกเก็ต เอ ครับ โดยเน้นความประหยัด
          ------------------------------
          คนที่ใช้มากก็จะเล่นพวก sempron ตั้งแต่ 2500+ - 3200+ ครับ
          สงสัยแล้วใช่ไหมครับ ว่าทำไม 754 คนเขาถึงไม่ค่อยเล่น ATHLON กัน
          เพราะ ถ้าเขามีงบจะเล่น ATHLON เขาจะข้ามไปเล่นตัว 939 ครับ และรุ่นยอดนิยมสมัยนั้นATHLON 3000+ ครับ
          นั่นทำให้คนที่ใช้บอร์ด 754 หาซีพียูที่เป็นตัวแรง อัพเกรดยากครับ มือ 2 ยังหายากเลยครับ เพราะไม่เป็นที่นิยม
          ซึ่งซีพียูตัวเดิมของคุณถือว่าโอเคเลยครับ ในระดับซ๊อกเก็ต 754 คงจะหาซีพียูตัวที่แรงกว่านี้ ที่เปลี่ยนแล้วรู้สึกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด ได้ยากครับ
          คงจะต้องคล๊อกล่ะครับ หรืออาจจะต้องเปลี่ยนแบบยกกระบิเลยล่ะครับ
          ซึ่งถ้าเปลี่ยนตอนนี้ ขายชุดเก่า อัพเกรดชุดใหม่ ก็ไม่ถือว่าน่าเกลียดครับ เพราะรุ่นซีพียูราคาถูกๆที่ขายกันก็แรงใช่ได้ครับ
          ขายชุดเก่า เพิ่มเงินเล่นชุดใหม่ ถือว่าโอเคครับ

Comment

ขายของเก่า หรือเก็บเอามาไว้โหลดบิต
            แล้วไปซื้อ
            X2 + กับบอร์ด AliveNF6 หรือ NF7 ก็ได้ แรมDDR2 ไปเลย การ์ดจอเอาออนบอร์ดหรือซื้อใหม่ก็แล้วแต่
            ผมว่าง่าย+คุ้มกว่ามากมาย
            หรือไม่งั้นก็ intel C2D+conroe1333

Comment

เก็บไว้ใช้สำรองเเค่นั้นก่อน ประกอบเครื่องใหม่คุ้มกว่าครับ ใช้ส่วนประกอบเดิมไปก่อนก็ได้ (HDD, CD, Floppy, DVD)

Comment

Working...
              X