Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน Hard Disk จะหายกระตุกไหม กับเกม cabal เข้ามาดูสเปคก่อนคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่าประเด็นน่าจะอยู่ที่เจ้าของกระทู้เปลี่ยนบอร์ด cpu และอื่น ๆ แต่ไม่ได้เปลี่ยน HDD

แต่ท่านกลับไม่ลง window ใหม่ ใช้วินโดว์ตัวเดิม <<<< ผมว่าไม่เวิคอย่างแรงครับ

คิดว่าลง window ใหม่ก่อนดีกว่าครับ ถ้าไม่ได้ยังไงค่อยหาวิธีแก้อีกที

Comment

ไม่ได้เป็นกับฮาร์ดดิสก์นะ ผมว่า อัดการ์ดจอใหม่เลยครับ..

Comment

อืม เกือบจะได้ชื้อ Harddisk แบบ Sata2 ใหม่แล้ว เพราะเห็นว่ามีส่วนทําให้เกมส์กระตุกเมื่อใช้ hd แบบ Sata เพื่อ IDE ตัวเก่ายังใช้ได้ดีอยู่เลย

Comment

Originally posted by Drunk View Post
          เพิ่มการ์ดจออย่างเดียวก็พอครับ

ถ้าการ์ดจอไม่แรง ต่อให้ Harddisk Raid0 ก็กระตุกครับ
          พูดดีคับ..

Comment

ไหวหรอ

Originally posted by n@ty View Post
            hdd ผม 80 g ใช้มา 5 ปีเล่นคาบาลยังพลิ้วเลยครับ

xp 2000+

ram 512m*2 400

7300Gt 256

cpu ตัวเดียวกันเรยคับ

แต่แรมผม 512+256 มันทำงานด้วยกันได้ป่ะคับ

การ์ดจอ gf2 64mb

เล่นกระตุกบ้าเรยงับ

ต้องทำจอเล็กๆ

ผมต้องเปลี่ยนไรก่อนอ่ะ

Comment

สำหรับคนที่การ์ดจอ ATI 1550 กระตุกจะเป็นเฉพาะคนที่ใช้ RAM 2 GB เท่านั้น

ปัญหานี้ คือ ว่าผมเจอมากับตัวเอง การ์ดจอ ATI 1550 มันจะ Support HyperMemory 1 GB
              ก่อนหน้านี้ ผมใช้แรม ไม่ถึง 2 GB เล่นได้สบายดี ทุกเกมส์ แต่พออัพแรม เพิ่มเป้น 2 GB
              เริ่มมีอาการกระตุก ตอนแรกก็ไม่รู้สาเหตุ ลองไล่เปลี่ยนอุปกรณ์ทุกชิ้น ไล่ไปไล่มา ก็เลยสงสัยว่าทำไมเวลาผมถอดแรมออกให้เหลือ 1 GB แล้วมันเลื่อนปกติ แต่พอใส่แรม เข้าไปเมื่อไหร่อืดทันควัน
              ก็เลยลองเข้าไปดูไดร์ฟเวอร์ ในเว็บ Asus เข้าไปถึง สะดุดกะอะไรบางอย่าง มันมี ให้ดาวโหลดไบออสของการ์เจอด้วย
              พอลองอ่าน คำบรรยายก็เลยพอจะนึกออกว่า ต้องเฟลชใบออสการ์ดจอเพื่อให้ซัพพอร์ตแรม 2 GB ด้วย
              ก็เลยลองทำดู ปรากฏว่า เดี้ยงเลยครับ การ์ดจอบูทไม่ขึ้นเลย
              ก็เลยสงสัยว่า แล้วอย่างนี้ ทางเว็บจะให้มาทำเป๊ะ อะไร คร๊าบบบบบบ
              เตือนทุกคนระวังด้วยนะอย่า อัพสุ่สมสี่สุ่มห้าเดี๋ยวจะเป็นเหมือนผม

ดูตัวอย่างข่างล่างนะครับที่ทางเวฐให้มา
              EAX1550 Series
              BIOS
              All OS

Version 7143.9.13.1.29 2007/06/29 update

Description EAX1550/TD/256M/A VBIOS update
              Fix EAX1550/TD/256M only support 256M hypermomery when using 2G memory on motherboard.

File Size 479.68 (KBytes)

http://support.asus.com/download/dow...Language=en-us

Comment

Working...
              X