Announcement

Collapse
No announcement yet.

FX6300 + Asus M5A78L-M LX3 + HD7770 คอม Restart เองบ่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• FX6300 + Asus M5A78L-M LX3 + HD7770 คอม Restart เองบ่อยครับ

เพิ่งประกอบคอมที่ Advice มาครับ FX6300 + Asus M5A78L-M LX3 + HD7770

ปรากฎว่าคอมมัน restart เองบ่อยครับ คืออยู่ดีๆก็จอดำไปเลย ไม่ทราบว่าผิดปกติตรงไหนอ่าครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ผมมือใหม่มากๆครับ ขอบคุณมากครับ

HDD อาจมี Bad sector ลองใช้ HDD tune ใช้เมนู error scan ดูครับ

ปัญหานี้มันกว้างมาก มีอีกหลายอย่างเช่น การ์ดจอร้อน , sink cpu ใส่ไม่แนบสนิท ก็ร้อนจนดับ , Power supply ใกล้จะไป ฯลฯ

ปล. กรุณาลงทุนกับเมนบอร์ดให้ดีกว่านี้หน่อยครับ ผมพูดจริงจากใจ Gigabyte GA-970a-d3 ยังดีกว่า

Comment

PSU อะไรครับ ขอ รายละเอียดสเป็คทั้งหมดด้วยครับ

Comment

ดูจากรูป ไฟ 12V น่ากลัวมากกกก

Comment

อย่าบอกนะว่า psu itsonas , จีหวิว

Comment

spec ทั้งหมดครับ

CPU FX-6300
            M/B Asus M5A78L-M LX3
            RAM Kingston Hyper-X 8GB/1600 4Gbx2
            1GB (V) PCIe ATi 7770 'Power Color'
            PS (FULL) 500W RAIDMAX RX
            WESTERN DIGITAL 640GB WD5000AAKS SATA ll

ผมสังเกตุทำไม TMPIN2 มันสูงถึง 128 องศาเลยอ่าคับ

Comment

Originally posted by princetaro View Post
              spec ทั้งหมดครับ

CPU FX-6300
              M/B Asus M5A78L-M LX3
              RAM Kingston Hyper-X 8GB/1600 4Gbx2
              1GB (V) PCIe ATi 7770 'Power Color'
              PS (FULL) 500W RAIDMAX RX
              WESTERN DIGITAL 640GB WD5000AAKS SATA ll

ผมสังเกตุทำไม TMPIN2 มันสูงถึง 128 องศาเลยอ่าคับ
              เล่นระดับนี้ลงทุน PSU สักหน่อยเถอะ ว่าแต่ทำไมเลือกบอร์ดตัวนี้หละหว่า

Comment

Originally posted by Sareshiku View Post
                เล่นระดับนี้ลงทุน PSU สักหน่อยเถอะ ว่าแต่ทำไมเลือกบอร์ดตัวนี้หละหว่า
                คือ งบจำกัดด้วยหล่ะครับ spec ส่วนใหญ่ก็ขอคำแนะนำจากห้องประกอบคอมมาอ่าครับ

Comment

PSU ไม่น่าจะไหวนะครับ

รอผู้อื่นมาช่วยเสริมครับ

Comment

ผมว่าบอร์ดมันกากไปอะครับ psu xfx 750 ก้ฟ้องไฟรั่ว สภาพไฟเป็นแบบ จขกท. เลยครับ ปล.psu ใส่ c5f ไม่เป็นไรครับ

ตอนนี้ใช้บอร์ดตัวนี้ กับ x3 เล่นๆไปก้จอดับ ต้องปิดเปิดใหม่อะครับ

แต่ก่อนหน้านี้ใช้ psu ติดเคส มันไม่งอแงนะครับ หรือไม่ชอบของแพง

Comment

แล้วไม่ทราบว่าเรื่องไฟ กับเรื่องอุณหภูมิผิดปกติมั้ยครับ

ตอนถ่ายรูปมาผมไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรเลย นอกจากโปรมแกรมที่โชว์อ่าครับ

Comment

ไฟน่าจะพอนะครับ เพราของผม 650ti boost gddr5 2GBแนะ สงสัยว่าบอร์ดนะครับ ต้องเล่น 970 อ่ะครับ รุ่นต่ำสุดของ fx6300 ละครับ ผมบอร์ด
                        สเปคผม
                        FX6300
                        ga-970a-d3p
                        ram 1600 kington 4*2 8GB
                        212 Evo
                        HDD 500Gb blue
                        SSD 120 kington
                        gigabyte 650ti boost gddr5 2GB
                        Psu xfx 550W
                        วิ่ง 4.2GHz ทั้งวันครับ ลื่นปรืดๆ

Comment

อาการเหมือนผมแต่บอร์ดผมใช้ Asus M5A97 -,-

ลองปิด Turbo Core ดูปิดใน Bios
                          แล้วลอง รีเซ็ต clear cmos บนบอร์ดดู ดูในคู่มือนะ CLR CMOS ถอดสลับ Jumper ฮะ ประมาณ 10 วินาที อ่อตอนทำถอดสายไฟ power กับ สายจอ monitor ออกด้วยฮะ

แล้วพอเปิดมาใหม่อีกที ก็ลองอัพ Bios Version ใหม่ดู - -* ถ้ายังไม่หายนะ เคลม CPU เลยครับ

เย็นนี้จะไปลองอีกทีสำหรับเคสผมคล้ายๆ เจ้าของกระทู้ล่ะ ลองมันหมดทุกอย่างที่สามารถจะแก้ได้
                          จนตาวี แนะนำให้ปิด Turbo Core น่ะแหละ ถึงจะนิ่ง แต่ก็จะไม่สามารถใช้ Turbo Core ได้ เหง้อ

ของผมมันอาการ Bios เอ๋อ จากเดิมใช้ AthlonII X4 640 มาเป็นปี แล้วจู่ๆ เอา FX6300 ยัดใส่ มันคง งง เพราะอาจจะจำค่า Config เดิมเอาไว้ก็ได้

PSU Icute 650Watt ฮะ -,- อาทิตย์หน้าจะเปลี่ยนเอา Seasonics M12II 750 ยัดแทน - ,-

Comment

M/B Asus M5A78L-M LX3 :: บอร์ดตัวนี้ไม่ดีหรอ ผมกำลังจะซื้อบอร์ดตัวนี้อยู่พอดี ขอคำแนะนำด้วยครับ

Comment

แนะนำทีครับ พอ restart เสร็จมันมาขึ้นแบบนี้อ่าครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                              X