Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MB GIGABYTE F2A88X-UP4 กับ MSI A88XM GAMING ตัวไหนน่าใช้คุ้มเงินใช้กับ X4

Comment

• ถามหน่อยครับมีบอร์ด F2A88XM-D3H
      CPU AMD A8-7670K
      RAM DDR3(1866) 8GB(4GBX2) G.SKILL
      power-supply(80Plus) RAIDMAX RX 700W
      จะทำการ crossfire ดีไหมครับ
      แล้วถ้าดีแล้ว จับตัวไหนมา crossfire ดีครับ

Comment

• Originally posted by room774 View Post
        ถามหน่อยครับมีบอร์ด F2A88XM-D3H
        CPU AMD A8-7670K
        RAM DDR3(1866) 8GB(4GBX2) G.SKILL
        power-supply(80Plus) RAIDMAX RX 700W
        จะทำการ crossfire ดีไหมครับ
        แล้วถ้าดีแล้ว จับตัวไหนมา crossfire ดีครับ
        อย่าเลยครับ

จัดตัวเดียวแรงๆ ไปเลย

ป.ล. ผมใช้ A8 7670k เหมือนกัน ตอนนี้ก็รอ RX 460 อยู่ แต่เอามาไว้ดูหนัง 4k HEVC อย่างเดียว

Originally posted by XZaRaY View Post
        2400 กับ 1866 มีผลต่างกันด้านไหนบ้างหรอครับ
        ที่ผมเล่นประจำก็คือ csgo ดูหนัง ฟังเพลง แค่นี้แหละครับ

เคยเปลี่ยนจาก 1600 มา 2400 ใช้งานแค่เปิดเว็บ ก็พอรู้สึกแตกต่างได้แล้วครับ

แต่ผมไม่ได้ใช้เล่นเกมส์เลยนะ
        Last edited by osxp; 15 Jul 2016, 22:36:03.

Comment

• Originally posted by cannon08 View Post
          เนื่องจากผมได้ทำการลง windows ใหม่จาก windows 7 เป็น windows 10 แล้วทำให้เกิดปัญหา
          Error blue screen นะครับ Error: THREAD_STUCK_IN_DEVICE_DRIVER
          Spec com
          CPU A8-7600 , RAM 4x2, PSU corsair vs450 , ไม่มีการ์ดจอ

อาการที่เกิดขึ้นคือ ขณะที่เล่นเกมส์ (DOTA2) และทำการเปิดหน้าเว็บไปด้วย โดยการสลับหน้าจอไปมาระหว่างเกมส์ กับ facebook จะทำให้เกิด error blue screen ขึ้นนะครับ
          จากที่สังเกตุถ้าเกิดเล่นเกมส์อย่างเดียวหรือว่าเล่นเว็บไซต์อย่างเดียวจะไม่ทำให้เกิดการ error ขึ้นนะครับ ไม่ทราบจริงๆๆว่าเกิดจากสาเหตุอะไร
          วิธีการแก้ปัญหาที่ลองทำแล้วแต่ไม่สามารถแก้ไขได้
          - อัพเดท ไดร์เวอร์ใหม่แล้วก็ไม่หาย
          - ลง windows ใหม่แล้วก็ไม่หาย (windows 10)

ปล. ถ้าไม่มีวิธีจริงๆ คงต้องกลับไปลง windows 7 แทน
          วินโดว์ 8 โอเคกว่านะครับ

Comment

• Originally posted by cannon08 View Post
            เนื่องจากผมได้ทำการลง windows ใหม่จาก windows 7 เป็น windows 10 แล้วทำให้เกิดปัญหา
            Error blue screen นะครับ Error: THREAD_STUCK_IN_DEVICE_DRIVER
            Spec com
            CPU A8-7600 , RAM 4x2, PSU corsair vs450 , ไม่มีการ์ดจอ

อาการที่เกิดขึ้นคือ ขณะที่เล่นเกมส์ (DOTA2) และทำการเปิดหน้าเว็บไปด้วย โดยการสลับหน้าจอไปมาระหว่างเกมส์ กับ facebook จะทำให้เกิด error blue screen ขึ้นนะครับ
            จากที่สังเกตุถ้าเกิดเล่นเกมส์อย่างเดียวหรือว่าเล่นเว็บไซต์อย่างเดียวจะไม่ทำให้เกิดการ error ขึ้นนะครับ ไม่ทราบจริงๆๆว่าเกิดจากสาเหตุอะไร
            วิธีการแก้ปัญหาที่ลองทำแล้วแต่ไม่สามารถแก้ไขได้
            - อัพเดท ไดร์เวอร์ใหม่แล้วก็ไม่หาย
            - ลง windows ใหม่แล้วก็ไม่หาย (windows 10)

ปล. ถ้าไม่มีวิธีจริงๆ คงต้องกลับไปลง windows 7 แทน
            ผมมีลักษณะใช้งานแบบนี้เหมือนกัน
            แต่ผมลงใหม่ ไม่ได้อัพจาก 10
            ไม่เป็นนะ

แต่ถ้าแรมไม่เสถียรอาจจะเป็นไปได้

Sent from my SM-J710F using Tapatalk

Comment

• A 7670K
              MSI A68HI AC
              Gskil ripjaw bus 2400

เปิด XMP 2400 ไม่ได้ แต่บอร์ดตันที่ 2133

แต่ทำไมผมเอาไปใส้ up 4 เปิด xmp ได้ครับงงมาก
              พาลากก็ไม่ไป

Comment

• A68HI AC มันได้แค่นั้นมั่งครับ ตามที่ผู้ผลิตกำหนดไว้

https://www.msi.com/Motherboard/A68H...-specification

Comment

• น่าจะต้องอัพเดทไบออสครับ บอร์ดผมตอนใส่แรม 2400 ก็ตันที่ 2133 ครับ ปรับยังไงก็ไม่ได้สุดท้ายผมอัพเดทไบออสตัวล่าสุด ก็ใช้ได้ครับ วิ่งเดต็ม 2400
                  บอร์ดผม F2A75M-HD2

Comment

• ถึงชิพ 68 จะบอกว่ารองรับแต่ 2133 แต่บอร์ดหลายตัวที่ใช้ชิพนี้ก็เขียนไว้ในสเปกว่า รองรับ 2400(oc)
                    ที่ยากเพราะว่า x.m.p. มันของ Intel
                    Amd รองรับ x.m.p ก็จริง แต่ไม่ใช่ทั้งหมด ต้องปรับเอง

Sent from my SM-J710F using Tapatalk

Comment

• มีบอร์ด FM2+ ตัวไหนทำ 3-Way ได้บ้างครับ

Comment

• ขอถามหน่อยครับ ปัจจุบันผมใช้ A10 5800k อยากเปลี่ยไปเล่น A8 7670k แทน
                        เลยอยากถามว่าสองตัวนี้ APU ของใครแรงกว่ากันครับ??
                        ปล.ไม่ชอบใส่การ์ดจอครับ

Comment

• Originally posted by oksuck View Post
                          ขอถามหน่อยครับ ปัจจุบันผมใช้ A10 5800k อยากเปลี่ยไปเล่น A8 7670k แทน
                          เลยอยากถามว่าสองตัวนี้ APU ของใครแรงกว่ากันครับ??
                          ไม่คุ้มที่จะเปลี่ยน ถ้าอย่างแรงขึ้นผมว่าเพิ่มการ์ดแยกไปเลยเห็นผลแน่นอน

Comment

• Originally posted by oksuck View Post
                            ขอถามหน่อยครับ ปัจจุบันผมใช้ A10 5800k อยากเปลี่ยไปเล่น A8 7670k แทน
                            แทบไม่ต่างกันเลยครับ

384 Shader เท่ากันทั้งคู่ ต้องไป A10 78xx ถึงจะได้ 512 Shader แต่ก็ไม่คุ้มราคาค่าตัว

ณ ตอนนี้ R7 series ทั้งใน A8, A10 7xxx ก็โดนลอยแพ driver ไปเรียบร้อยแล้ว ลงได้สูงสุดแค่ 16.3.2

ป.ล. ตอนนี้ผมก็ใช้ A8 7670k อยู่ OC นิดหน่อย แต่ใช้ดูหนัง กับเปิดเว็บแค่นั้น ไม่ได้ใช้เล่นเกมส์เลย

กำลังรอ RX460 มาอัพเกรดให้ดูหนัง 4k HEVC ได้ครับ

Comment

• พี่ๆครับรบกวนช่วยตอบกระทู้นี้หน่อยว่ามันต่อได3้จอจริงๆไหม
                              APU อย่างเดียว บอร์ดตัวนี้ครับ
                              http://www.overclockzone.com/forums/...0#post70810760

Comment

• Originally posted by xrider View Post
                                พี่ๆครับรบกวนช่วยตอบกระทู้นี้หน่อยว่ามันต่อได3้จอจริงๆไหม
                                APU อย่างเดียว บอร์ดตัวนี้ครับ
                                http://www.overclockzone.com/forums/...0#post70810760
                                บอร์ดรุ่นนี้ไม่เคยใช้ครับ

แต่เคยใช้ Gig F2A75M-HD2 มีโลโก้ Triple Monitor เหมือนกัน

ลองต่อ 3จอ Eyefinity VGA + DVI + HDMI ก็ทำได้จริง รุ่นที่ถามมาก็คงต่อได้เช่นกันครับ

Comment

Working...
                                X