Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ZEII View Post
    สอบถามหน่อยครับ
    ตอนนี้เสปคของผมคือ
    A10-5800k
    Kingston 4 GBx2 (ddr3-1866)
    GA-F2A88XM-HD3

อยากอัพเกรดไว้เล่นเกมส์ ควรอัพอะไรดีครับระหว่าง
    1.A10-7850k + Ram bus 2133 ใช้ออนบอร์ดเล่น
    หรือ
    2. เสียบการ์ดจอเพิ่มประมาณ R7 250 ครับ (แล้วถ้าเสียบการ์ดจอ ต้องเปลี่ยนแรมเพื่อเพิ่มบัสไหมครับ)
    อันไหนจะแรงกว่ากันครับ
    เพราะเดิมๆ A10-5800k ผมใช้ทำงานก็ครอบคลุมหมดทุกอย่างแล้ว
    อยากได้เอามาเพื่อเล่นเกมส์แรงๆ น่ะครับ

หรือควรอัพเกรดอย่างไรก็รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ
    มีงบเท่าไหร่ครับ

อาจจะขายของเก่าแล้วเอาไปรวมกับงบแล้วได้พลิกแพลงมากขึ้นได้อีก

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
      มีงบเท่าไหร่ครับ

อาจจะขายของเก่าแล้วเอาไปรวมกับงบแล้วได้พลิกแพลงมากขึ้นได้อีก
      ประมาณ 5000 +/- ครับผม
      ขอบคุณครับ

Comment

• Comment

• Originally posted by ZEII View Post
          สอบถามหน่อยครับ
          ตอนนี้เสปคของผมคือ
          A10-5800k
          Kingston 4 GBx2 (ddr3-1866)
          GA-F2A88XM-HD3

อยากอัพเกรดไว้เล่นเกมส์ ควรอัพอะไรดีครับระหว่าง
          1.A10-7850k + Ram bus 2133 ใช้ออนบอร์ดเล่น
          หรือ
          2. เสียบการ์ดจอเพิ่มประมาณ R7 250 ครับ (แล้วถ้าเสียบการ์ดจอ ต้องเปลี่ยนแรมเพื่อเพิ่มบัสไหมครับ)
          อันไหนจะแรงกว่ากันครับ
          เพราะเดิมๆ A10-5800k ผมใช้ทำงานก็ครอบคลุมหมดทุกอย่างแล้ว
          อยากได้เอามาเพื่อเล่นเกมส์แรงๆ น่ะครับ

หรือควรอัพเกรดอย่างไรก็รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
          ขอบคุณครับ
          เสียบการ์ดเพิ่มเลยครับ เอาพวก 7770-7790 ก็ได้ครับ แรงกว่า r7 250

Comment

• งบ 5000 น่าจะได้ R7 260x นะครับ
            ขึ้นอยู่กับว่า PSU เยี่ยมพอไหม

Comment

• Originally posted by tazmako View Post
              เสียบการ์ดเพิ่มเลยครับ เอาพวก 7770-7790 ก็ได้ครับ แรงกว่า r7 250
              ขอบคุณครับ ผมคิดว่า r7 250 แรงกว่า 7770 มาตลอดเลยนะครับเนี่ย เกือบไป
              Originally posted by tawat_kun View Post
              งบ 5000 น่าจะได้ R7 260x นะครับ
              ขึ้นอยู่กับว่า PSU เยี่ยมพอไหม
              psu ผมธรรมดามากครับ
              ใช้แค่ PLENTY 500 WATT SUPER BLACK เองครับ
              คงจะไม่ไหวมั้งครับ

ปล. ถ้าเสียบการ์ดจอเพิ่มแล้ว แรมควรเปลี่ยนเป็นบัส 2133 ไหมครับ
              หรือว่าแค่ 1866 ก็พอแล้ว
              ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณครับ ผมคิดว่า r7 250 แรงกว่า 7770 มาตลอดเลยนะครับเนี่ย เกือบไป

psu ผมธรรมดามากครับ
                ใช้แค่ PLENTY 500 WATT SUPER BLACK เองครับ
                คงจะไม่ไหวมั้งครับ

ปล. ถ้าเสียบการ์ดจอเพิ่มแล้ว แรมควรเปลี่ยนเป็นบัส 2133 ไหมครับ
                หรือว่าแค่ 1866 ก็พอแล้ว
                ขอบคุณครับ
                แรมใช้ของเดิมก็ดีแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องอัพ
                แต่ผมว่าอัพ PSU ก่อนดีกว่า
                แล้วจัด 7770 มาพลางๆก่อน

สรุปคงต้องซื้อ PSU+VGA ใหม่ ของเก่าเอาเก็บไว้สำรอง เพื่อมีปัญหา หรือขายไป หรือเอาไปใส่เครื่องอื่นไว้เล่นก็ได้ครับ

Comment

• R7 250 น่าจะประมาณ7730ครับ ใกล้7770 เป็น 250X งบ5000หา260Xหรือถ้าpowerพอเอา 7850มือ2ก็ได้ครับ

Comment

• ขอบคุณครับผม

Comment

• ถ้าเป็นผมคงยังไม่อัพอะไรตอนนี้ 1)งบไม่พอ 2)เงินที่ลงทุนไป ดูท่าจะไม่ค่อยคุ้มกับความแรงที่จะได้
                      ปรับเท่าที่มันเล่นได้ไม่ต้องหวือหวา เก็บเงินต่อไปเรื่อยๆ เผื่อสอยของดีๆในอนาคตดีกว่า

ทั้งนี้และทั้งนั้น สุดแต่ใจจะไขว่คว้า

Comment

• Originally posted by tazmako View Post
                        Originally posted by crescent View Post
                        ถ้าเป็นผมคงยังไม่อัพอะไรตอนนี้ 1)งบไม่พอ 2)เงินที่ลงทุนไป ดูท่าจะไม่ค่อยคุ้มกับความแรงที่จะได้
                        ปรับเท่าที่มันเล่นได้ไม่ต้องหวือหวา เก็บเงินต่อไปเรื่อยๆ เผื่อสอยของดีๆในอนาคตดีกว่า

ทั้งนี้และทั้งนั้น สุดแต่ใจจะไขว่คว้า
                        รบกวนสอบถามเพิ่มครับ
                        เดิมผมใช้ตัวใน apu คือ hd 7660d อยู่ครับ
                        แสดงว่า 7770 แรงกว่า 7660d ไปไม่เยอะเหรอครับ

Comment

• A8 6600K อุณหภูมิตอนนี้ประมาณ 40 +/- ปกติหรือเปล่า? เพิ่งทิ้ง Phenom II หันมาคบ APU

แต่กลางวันเท่าที่ดูประมาณ 50 องศากว่าๆ ปล.ใช้ cooler master TX3

Last edited by mukmook; 5 Jun 2014, 21:35:53.

Comment

รบกวนสอบถามเพิ่มครับ
                            เดิมผมใช้ตัวใน apu คือ hd 7660d อยู่ครับ
                            แสดงว่า 7770 แรงกว่า 7660d ไปไม่เยอะเหรอครับ

50% โดยประมาณครับ ถ้า7790ก็แรง***งกันน่าจะ 60% ถ้าจะสอย7790 ลองๆหา R7 260X ดูครับ ห้องมือ2พอมี

ตอนนี้สอย7770อาจจะไม่ค่อยคุ้มละ เพราะเกมปีนี้กิน spec เพิ่มพอควร ถ้าหางบเพิ่มได้ลองดู vga 7850 2g ก็ได้ครับ ใช้ได้ยาวๆ

แต่ท่านต้องไปสอย psu ใหม่นะครับ

ถ้าท่านเล่นพวกเกม online เกม offline ที่ไม่หนักมาก 7660d ก็เล่นได้ครับ ภาพ720p นี่ลื่นๆ

แต่ถ้าจะเล่นพวก bf4 , crysis , watch dog full hd สอยการ์ดจอได้เลยครับ

Originally posted by mukmook View Post
                            A8 6600K อุณหภูมิตอนนี้ประมาณ 40 +/- ปกติหรือเปล่า? เพิ่งทิ้ง Phenom II หันมาคบ APU

แต่กลางวันเท่าที่ดูประมาณ 50 องศากว่าๆ ปล.ใช้ cooler master TX3

ปรกติครับ

Comment

• คาวาริ คอร์ ๆ ไม่ได้มีดีแค่ สตีมโรลเวอร์คอร์ ที่พลังต่อคอร์แข็งแรงขึ้นมากกว่าเอพียูเจนก่อนเท่านั้นน่ะครับ
                              ยังมีเทคโนโลยี่ใหม่ๆๆ ที่ใส่เข้ามาอยู่ ผมมองว่า มันออกอาการคล้าย สมัย FX เจน 1ออกมาที่ ไม่สามารถแสดงพลัง อาวุธที่มีออกมาได้หมด
                              ต้องรอการซัพพอร์ต เยอะมาก ตอนนั้นเอากันตั้งแต่ วินโดว์เองมีปัญหาแล้วกับ คอร์ CMT แต่ A10 คาวาริๆไม่ถึงขนาดวิบากกับโอเอสแค่ซอฟแวร์
                              เกมส์ กะใช้งานเนี่ยแหละสนับสนุนเทคโนใหม่ของมันหน่อยที่มีทั้ง hsa huma ค่อยเห็นพลัง ที่ซ่อนกันอีกครั้งหนึ่ง
                              --------------
                              กลับมาที่ FX ก็ใช้เวลา 1 ปีนับจากปล่อยเจน 1 ได้วินโดว์ 8 กับแพต FX สองตัวในวินโดว์ 7 มาดึงพลังเทรดให้ดีขึ้นแต่ที่ ได้เยอะหน่อยก็เกมส์ใหม่ๆๆที่ซัพพอร์ต
                              ชุดคำสั่ง พิเศษ FX เนี่ยแหละ + กับ FX เจนสอง คล้อกลากไกลกว่าเดิมหลายตัว กินพลังงานเท่าเดิมแต่คล้อกลากไกลกว่าในเดิมๆๆ สแตนดาร์ดถึงเริ่มกลับ
                              มีคนมานิยมใช้กันอย่างที่เห็นในปัจจุบัน ////// kaveri ประสิทธิภาพที่จะเห็นชุดสอง กันอีกที คิดว่าประมาณนี้ล่ะครับแต่อาจไม่นานถึง 1 ปีเหมือน FX
                              ---------------
                              คงพอนึกภาพออกกันนะครับ ความแรงในแบบที่ต้องรอออสักนิด เทคโนใหม่จะมองไม่เ้ห็นหากไม่ซัพพอร์ต ประวัติตัวเก่าๆๆ คงเห็นกันมาแล้ว
                              เคยมีคนพูดว่าชุดคำสั่งให้มาเยอะแยะ แต่ไม่ได้ใช้ก็ไร้ประโยชน์ แล้วเป้นไง ตอนนี้ใน FX ผมว่ามันใช้จนใกล้หมด แถมในอีก 1 ปี จะออก
                              อาการขาดวิตามิน C เหมือนฟีน่อม ที่เห้นในปัจจุบันล่ะ ก๋เ้ป่นไปตามเวลาครับ ในยุคมันก็ทำหน้าที่ได้ดีสุดและ
                              Last edited by micronz; 5 Jun 2014, 22:39:56.

Comment

• เอ่อ..
                                5800K @4.4Ghz Ram2400 GPU950
                                Render Video ใช้ SonyVegasPro12
                                Render คลิปความยาว20นาที 720P 24FPS(flim) คิดว่าระหว่าง
                                CPU Render กับ OpenCL Render อันไหนจะไวกว่า -.-

Comment

Working...
                                X