Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by taleng2g2 View Post
    อยากสอบถามหน่อยอะครับ พอดีผมได้บอร์ดมาจากคนในบอร์ดแล้วเปิดไม่ติด(ลืมบอกว่าเค้าเอาไป OC. แต่ตอนขายเค้าไม่บอกแต่มาบอกตอนพังแล้ว)พอเอาไปเคลมมาแล้วก็เปิดไปซักพักแล้วค้างแบบจอมืดไปเลย พอดีต้องการใช้ด่วนแต่ไม่อยากเปลี่ยนบอร์ดเพราะมีโปรแกรมบางตัวที่ต้องใช้งานเลยไม่อยากลงวินโดว์ใหม่อะครับอยากสอบถามพี่ว่าเคยเจออาการแบบนี้ไหม (MB ASrock FM2A75M ITX)
    1.เปิดแล้วค้างเอง เครื่องติดทำงานคาอยู่แต่จอมืดไปเลยบังคับไม่ได้กดNumlockไม่ได้
    2.พอลองปักการ์ดจอ ใช้งานได้นานขึ้นหน่อย แล้วก็เป็นอาการเหมือนข้อหนึ่ง
    3.PSU ก็ลองเปลี่ยนดูแล้วอะนะครับก็ไม่มีผล
    4.ลองเอาHDDออกมันก็น็อคในBiosเลย
    สอบถามว่าเคยเจออาการแบบนี้ในเคส ITX ที่เคยเล่นไหมครับพอมีทางแก้ไหม ผมคิดว่าบอร์ดนี้มันคงสุดทางเยียวยาแล้วเพราะทางSynexเองก็แค่อัพBiosมาให้ใหม่มันคงไม่เช็คอะไรอย่างอื่นเอาไปเคลมเด๋วก็คงกลับมาตัวเดิม
    CPU: A8 5600K
    Ram: Kingston 4 GB(2X2)
    MB: ASrock FM2A75M ITX
    VGA : onboard
    PSU : Raidmax 550 Full
    OS. : Windows 7 32Bit
    clear cmos ยังครับ

board oc ไม่ได้หมายความว่ามันจะเน่าเสมอไปนะครับ

ลองclear cmos อัพ cmos ใหม่ ดูว่าหายไหม

แล้วตัวนี้เอามาลง win เองรึเปล่า

Comment

• Originally posted by tazmako View Post
      clear cmos ยังครับ

board oc ไม่ได้หมายความว่ามันจะเน่าเสมอไปนะครับ

ลองclear cmos อัพ cmos ใหม่ ดูว่าหายไหม

แล้วตัวนี้เอามาลง win เองรึเปล่า
      ขอบคุณครับที่ตอบมา ผมเคลียร์ Bios แล้วครับแต่ยังไม่ได้ลองเปิดดู ส่วนอัพรอม Biosใหม่ กลัวไม่ติดแล้วจะมีปัญหาเพราะกลัวว่าอัพไปกลางทางแล้วมันเกิดดับซวยละครับแต่ถ้าสุดทางผมคงต้องลองทำ(ผมเข็ดกับการเคลมของอย่างแรง)
      ส่วนเรื่องการ OS ผมลงเองครับลงเต็มครับไม่โกสท์ครับ

Comment

• Originally posted by taleng2g2 View Post
        ขอบคุณครับที่ตอบมา ผมเคลียร์ Bios แล้วครับแต่ยังไม่ได้ลองเปิดดู ส่วนอัพรอม Biosใหม่ กลัวไม่ติดแล้วจะมีปัญหาเพราะกลัวว่าอัพไปกลางทางแล้วมันเกิดดับซวยละครับแต่ถ้าสุดทางผมคงต้องลองทำ(ผมเข็ดกับการเคลมของอย่างแรง)
        ส่วนเรื่องการ OS ผมลงเองครับลงเต็มครับไม่โกสท์ครับ
        ลองเปิดดูก่อนครับเผื่อจะหายแล้ว
        ถ้าไม่หายคงต้องลองส่งเคลม

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
          1. ไม่น่าจะเกี่ยวกับให้ไปตั้ง IDE ผมว่าตั้งให้มันเป็น AHCI ดีที่สุดแล้วครับ เดี๋ยวจะมาบ่นปัญหาทีหลังอีก
          อาจจะเป็นเพราะอาจจะพยายามลงวินโดว์ในโหมด UEFI หรือเปล่า ไม่แน่ใจนะครับ
          2. + 3. ต้องมีข้อมูลมากกว่านี้ครับ จะว่าไปผมยังไม่ค่อยเข้าใจปัญหาตั้งแต่ปัญหาที่ 1 แล้ว
          ตั้งเป็น AHCI มันไม่ยอมให้ผ่านครับ เลย IDE มันให้ผ่าน ผมล่ะ งง
          แล้วมันมีผลต่างอย่างไรหรือครับ ระหว่าง AHCI กับ Native IDE
          ตอนนี้ลง Windows ผ่านหมดแล้ว กลับไปปรับเป็น AHCI ได้ไหมครับ จะมีผลอะไรไหม
          ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by Urchinmo View Post
            ตั้งเป็น AHCI มันไม่ยอมให้ผ่านครับ เลย IDE มันให้ผ่าน ผมล่ะ งง
            แล้วมันมีผลต่างอย่างไรหรือครับ ระหว่าง AHCI กับ Native IDE
            ตอนนี้ลง Windows ผ่านหมดแล้ว กลับไปปรับเป็น AHCI ได้ไหมครับ จะมีผลอะไรไหม
            ขอบคุณครับ
            ดูในคู่มือครับว่าเสียบพอต SATA ไหน เป็น AHCI

Comment

• Originally posted by Urchinmo View Post
              ขอบคุณครับ
              ถ้าตั้ง IDE พอลงวินโดว์เสร็จจะปรับเป็น AHCI จะจอฟ้า
              ต้องลงไดร์เวอร์ก่อน

ซึ่งแผ่นวิน7 ปกติในโหมด AHCI มันจะลงได้อยู่แล้วครับ (คิดว่าคงไม่ได้ลงวิน XP นะครับ)
              ถ้าลงวินโดว์เสร็จแล้วจะปรับเป็น AHCI ลองทำตามลิงค์ข้างล่างนะครับ (ผมไม่เคยทำตามนะครับไม่แน่ใจว่าจะได้ผลไหม แต่บทความเกี่ยวข้อง)
              http://thebggaro.wordpress.com/2012/...%B2-ahci-mode/

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                ลองเปิดดูก่อนครับเผื่อจะหายแล้ว
                ถ้าไม่หายคงต้องลองส่งเคลม
                OK ครับแหกขี้ตาตื่นขึ้นมาทำภารกิจส่วนตัวแล้วมาลองกัน
                ตอนนี้ผมลองเปลี่ยนแรมเพิ่มFSBมันจาก 1333 เป็น 1600 ลองอัดSiliconeลงไปใน south chip ลองปักการ์ดจอผลปรากฏว่า 1ชม.ผ่านไปมันก็ยังนิ่งอยู่เลยครับไม่น็อคไม่ดับ อาจเกิดปัญหาจากแรมมันเพี้ยนก็เป็นได้มั๊ง(ภาวนา) กะว่าจะลองเสต็ปนี้ให้ได้ 2-3ชม. หรืออาจมากกว่านั้น ซัก 10 ชม. (ตามเวลาการใช้งานจริง) หลังจากนั้นจะลองแบบไม่ใส่การ์ดจอ(ใช้on bord)แรม 1600ดูครับว่าจะน็อคไหม ถ้าน็อคทั้ง2ระบบที่ได้ทำมาก็เป็นอันจบกันกับบอร์ดใบนี้คงต้องจรลีไปซื้อใหม่แล้วส่งใบนี้เคลมไว้สำรอง ยังไงก็เอาใจช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผมคงจะเข็ดไปอีกนานกับบอร์ดไซส์เล็ก 555

Comment

OK ครับแหกขี้ตาตื่นขึ้นมาทำภารกิจส่วนตัวแล้วมาลองกัน
                  ตอนนี้ผมลองเปลี่ยนแรมเพิ่มFSBมันจาก 1333 เป็น 1600 ลองอัดSiliconeลงไปใน south chip ลองปักการ์ดจอผลปรากฏว่า 1ชม.ผ่านไปมันก็ยังนิ่งอยู่เลยครับไม่น็อคไม่ดับ อาจเกิดปัญหาจากแรมมันเพี้ยนก็เป็นได้มั๊ง(ภาวนา) กะว่าจะลองเสต็ปนี้ให้ได้ 2-3ชม. หรืออาจมากกว่านั้น ซัก 10 ชม. (ตามเวลาการใช้งานจริง) หลังจากนั้นจะลองแบบไม่ใส่การ์ดจอ(ใช้on bord)แรม 1600ดูครับว่าจะน็อคไหม ถ้าน็อคทั้ง2ระบบที่ได้ทำมาก็เป็นอันจบกันกับบอร์ดใบนี้คงต้องจรลีไปซื้อใหม่แล้วส่งใบนี้เคลมไว้สำรอง ยังไงก็เอาใจช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผมคงจะเข็ดไปอีกนานกับบอร์ดไซส์เล็ก 555
                  เปิดใช้ XMP นะครับ จะได้ลดโอกาสเกิดปัญหาลงได้อีกหน่อย
                  ลองเทสแรมด้วย memtest หรือ Linx ดูสักหน่อยครับ

Comment

เปิดใช้ XMP นะครับ จะได้ลดโอกาสเกิดปัญหาลงได้อีกหน่อย
                    ลองเทสแรมด้วย memtest หรือ Linx ดูสักหน่อยครับ
                    ทดลองมาได้ 3 ชม.กว่าแล้วครับยังไม่น็อค เปิดบิทโหลดตลอดทำงานตามปกติ ตอนก่อนหน้าน็อคไปทีนึงผมเลยลองปิดโปรมแกรม Terminal ของดาวเทียม(DTC)ดูครับแถมยังลองถอดไดร์เวอร์ทั้งหมดของ AMD ออกดูครับ อันที่จริงผมเข้าใจว่ามันน่าจะเป็นบลูสกรีน อาจเกิดจากความผิดพลาดของไดร์เวอร์ก็ได้(อาจเส้นผมบังภูเขา)เพราะผมลงไดร์เวอร์มันจากแผ่นอาจทำให้มีปัญหา(เพราะมันอาจไม่อัพเดทหลังจากที่ผมไปเคลมมารอบนึง)เดี๋ยวให้ครบ5ชม.แล้วผมจะลองเปิดโปรแกรมดาวเทียมไว้อีก5ชม.(ภาวนาอย่าให้เกิดกับโปรแกรมนี้เลยนะ)มาลองดูครับว่าจะเป็นยังไงจะได้แก้ไขให้ตรงจุดแต่ที่แปลกใจสุดก่อนหน้านี้มันน็อคคาไบออสเลยนี่สิน่าสงสัยมากๆ ยังไงก็ขอบคุณครับ
                    Last edited by taleng2g2; 5 Nov 2013, 11:09:56.

Comment

ถ้าตั้ง IDE พอลงวินโดว์เสร็จจะปรับเป็น AHCI จะจอฟ้า

ซึ่งแผ่นวิน7 ปกติในโหมด AHCI มันจะลงได้อยู่แล้วครับ (คิดว่าคงไม่ได้ลงวิน XP นะครับ)
                      ถ้าลงวินโดว์เสร็จแล้วจะปรับเป็น AHCI ลองทำตามลิงค์ข้างล่างนะครับ (ผมไม่เคยทำตามนะครับไม่แน่ใจว่าจะได้ผลไหม แต่บทความเกี่ยวข้อง)
                      http://thebggaro.wordpress.com/2012/...%B2-ahci-mode/
                      ถามหน่อยครับ โหมด AHCI กับ IDE ต่างกันอย่างไรครับ เวลาใช้

Comment

ตอนนี้ผมลง windows 7 เสร็จแล้วครับ แต่ตั้งตอนลงเป็น IDE
                        ส่วนลิ้งที่คุณให้มาไฟล์มันชื่อ MicrosoftFixit50470.msi นี่มันใช้ได้ทุกบอร์ดเปล่าครับ
                        คงไม่ใช่ใช้กับบอร์ด MSI นะ

ถามต่อ...
                        ถ้าเกิดหนหน้า ผม format แล้วลงวินโดร์ใหม่ ทำไงให้ลงได้บ้างครับ
                        โดยที่ไม่ต้องไปตั้งเป็น Native IDE
                        หรือต้องไปเซตส่วนไหนของ bios ครับ
                        ขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆเลยนะครับ ที่แบ่งปันความช่วยเหลือ และให้ความรู้

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
                          ดูในคู่มือครับว่าเสียบพอต SATA ไหน เป็น AHCI
                          ครับเดี๋ญวลองดู
                          ตอนแรกผมก็นึกว่า ไอ้ AHCI มันให้ใส่ HD 2 ลูกทำเป็น Raid อะไรนี่อีก

Comment

ตอนนี้ผมลง windows 7 เสร็จแล้วครับ แต่ตั้งตอนลงเป็น IDE
                            ส่วนลิ้งที่คุณให้มาไฟล์มันชื่อ MicrosoftFixit50470.msi นี่มันใช้ได้ทุกบอร์ดเปล่าครับ
                            คงไม่ใช่ใช้กับบอร์ด MSI นะ

ถามต่อ...
                            ถ้าเกิดหนหน้า ผม format แล้วลงวินโดร์ใหม่ ทำไงให้ลงได้บ้างครับ
                            โดยที่ไม่ต้องไปตั้งเป็น Native IDE
                            หรือต้องไปเซตส่วนไหนของ bios ครับ
                            ขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆเลยนะครับ ที่แบ่งปันความช่วยเหลือ และให้ความรู้
                            ไฟล์นามสกุล msi ไม่ใช่ไฟล์ของบอร์ด MSI นะครับ แต่มันมาจากคำว่า MicroSoft Installer
                            คนละแบบกับ EXE (Execute) แต่ทำงานเหมือนๆกัน

แล้วก็ AHCI ไม่จำเป็นต้องทำ RAID ครับ ใช้ลูกเดียวเพียวๆก็ได้
                            ถ้าจะทำ RAID ต้องปรับอีกโหมดนึง คือ RAID
                            การเลือกมันจะเลือกได้ 3 แบบ คือ Native IDE, RAID, AHCI
                            เวลาเลือกเราก็เลือกแบบ AHCI ครับ อย่าเลือกแบบ RAID

Comment

ถามหน่อยครับ โหมด AHCI กับ IDE ต่างกันอย่างไรครับ เวลาใช้
                              SATA มันสามารถทำงานได้ทั้งสองโหมด คือ Native IDE, AHCI
                              AHCI มันได้ไม่ได้ต่างไปจากแบบ IDE มากนัก แต่มันสามารถใช้ NCQ (Native Command Queuing) ได้
                              ซึ่งมีประโยชน์เกี่ยวกับการหาข้อมูลบนฮาร์ดดิสค์จานหมุน จะช่วยลดเวลาในการเข้าถึงข้อมูลได้
                              จะทำให้สามารถส่งข้อมูลได้เร็วขึ้น ฮาร์ดดิสค์รุ่นใหม่ๆใช้ได้กันหมดแล้ว
                              ถ้าไม่เก่ามากจริงๆ

ผมเคยปรับแต่งคอมพิวเตอร์ให้คนรู้จักซึ่งเคยซื้อมาแล้วให้ร้านลงโปรแกรมเครื่องให้
                              พบว่าเกือบร้อยเปอเซ็นต์ที่ช่างจะปรับให้เป็น Native IDE มาแล้วลงมาให้
                              แน่นอนว่ามันง่ายดายในการลงมากๆ แต่มันได้ประสิทธิภาพไม่เต็มที่ครับ

Comment

ไฟล์นามสกุล msi ไม่ใช่ไฟล์ของบอร์ด MSI นะครับ แต่มันมาจากคำว่า MicroSoft Installer
                                คนละแบบกับ EXE (Execute) แต่ทำงานเหมือนๆกัน

แล้วก็ AHCI ไม่จำเป็นต้องทำ RAID ครับ ใช้ลูกเดียวเพียวๆก็ได้
                                ถ้าจะทำ RAID ต้องปรับอีกโหมดนึง คือ RAID
                                การเลือกมันจะเลือกได้ 3 แบบ คือ Native IDE, RAID, AHCI
                                เวลาเลือกเราก็เลือกแบบ AHCI ครับ อย่าเลือกแบบ RAID
                                คือตอนแรก ที่ลงวินโดร์ มันก็อยู่หมวด AHCI ซึ่งผมลงวินโดร์ ไม่ผ่านสักที จึงต้องปรับเป็น Native IDE ถึงลงวินโดร์ผ่าน
                                1. ถ้าผมเกิด format แล้วจะเลือกหมวด AHCI แต่แรก ลงวินโดร์ ต้องทำไงให้มันผ่านครับ
                                2. ตอนนี้ที่ผมทำได้คือ ให้เข้ามาหน้าต่างวินโดร้ แล้วกด Install ไฟล์นี้ MicrosoftFixit50470.msi ใช่เปล่าครับ
                                หลังจากนั้นก็รีคอม ไปปรับ bios เป็น AHCI ถูกต้องไหมครับ (หรือว่าต้องมีการเสียบสาย Sata ใหม่ เพื่อให้เข้ากับโหมด AHCI ก่อนค่อยไปปรับ Bios)

Comment

Working...
                                X