Announcement

Collapse
No announcement yet.

เด็กรังแกผู้ใหญ่ Q6600 vs X4 9600 ตัวๆเสื้อผ้าไม่เกี่ยว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่า ถ้า รู้จักคำว่า พอ ก็ไม่ต้องมานั่ง ปวดหัว กับ การ พัฒนา ที่ไม่มีวันสินสุด นี่ หรอกครับ ผมว่าทุกอย่างมันอยู่ที่พวกคุณนะ เลือกซื้อของ ที่เกินความจำเป็นหรือเปล่า หรือ ซื้อของที่ พอดีกับการใช้ ของ เรา

(เพราะทั้งหมดนี้ ผู้ คิดค้น หรือผู้ ผลิต ไม่้ได้เคยมาบังคับ หรือ ขู่เข็น ท่านให้ซื้อเลย เป็นความพอใจของท่านเอง ) การเลือกซื้อควรศึกษาก่อน ว่า สินค้า เป็นอย่างไร และ เพียง พอกับความต้องการใช้งานของเราหรือเปล่า

ส่วนตัวผมก็ใช้ 2 ค่าย ผมว่ามันก็ ok ทั้ง 2 ค่ายนะครับ อยู่ที่คุณใช้งานทำอะไร (หรือแค่เอามา oc กันเพื่อ โชว์ คะแนน )

Comment

ราคาของ Amd ไม่หน้าหนี้ตลาดระดับกลาง phenom 95-97 ผมว่าคงออกมาให้ถูกกว่า q66 นะคับเพราะมันมีตัวที่แรงน้อยกว่าและแรงมากกว่านิดนึง คง 7-8 พัน ราคาจะกำลังสวยเลย

Comment

ยังไงผมก็เอา งบไป ทุ่มก่ะ การ์ดจอ อยู่ดี แม้ผมจะใช้ 3500+ 939 ผมก็ ตัดต่อ vdo ได้อย่างไม่มีปัญหาถึงจะช้าหน่อยก็รอได้ แถมได้ การ์ดจอเทพๆ มาเล่นเกมอีก มันก็แล้วแต่การใช้งานอ่ะครับ อันนี้

Comment

Originally posted by hil4552 View Post
          ผมว่ามันสรุปอะไรไม่ใด้หรอใครชอบอะไรก็ใช้อันนั้น แต่ในความคิดผมเรื่องแผนการตลาดผมไม่สนหรอกผมเป็นผู้บริโภคผมก็ต้องการสิ่งที่ดีที่สุดให้มันแข่งกันเองอ่ะดีแล้วราคาใด้ลด เรื่อง intel เปลียน socket ไปมานี่ผมว่าไม่โทษ intel นะถึงใช้ socket เดิมแต่ chipset เก่าอาจจะไม่สามารถรับ FSB ที่เพิ่มขึ้นก็ได้ ผมเคยใช้ socket A ของ AMD รุ่นแรกๆมันก็ไม่ได้รองรับ CPU Socket A รุ่นหลังๆนะครับ เรื่องผลคะแนน Phenom 9700 กับ q6600 ผมว่ายังสรุปไม่ได้หรอก เพราะผล OC ของ Phenom ยังไม่ออกเลย เรารู้กันอยู่แล้ว ว่า q6600(จริงๆ Core 2 ทุกรุ่นแหละ) เหนือกว่า AMD เพราะ การ OC ที่ไกลมากๆ ถ้าที่ stock คะแนน q6600 เท่ากับหรือ น้อยกว่า Phenom 9700 นิดหน่อย แต่ถ้า q6600 ลากได้ใกลกว่าผมก็เล่น q6600 ครับ
          อีกอย่างจริงๆ แล้ว Phenom ควรจะลงไปเทียบกับ Yorkfield ครับ เพราะออกมาช่วงเดียวกันและ

จากข่าวราคา Yorkfield quad ตัวที่ถูกที่สุด(q9300 2.5 Ghz)จะเปิดตัมที่ราคา 266 US(มกรา นี้ครับ ที่มา http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...icroprocessors ) ซึ่งถูกกว่าราคา Phenom 9700 นะครับตรงนี้ถ้าถามผมผมว่า intel ดีกว่าครับ เพราะ q9300 ก็ยัง socket 775(แต่มีข่าวลือว่า รุ่นต่อไป intel จะลง LGA 1336 ครับอันนี้ไม่คอนเพิร์ม)

อ่อแล้วที่มีคนบอกว่า phenom 9600 ถูกกว่า q6600 ครับเอาที่ใหนมาพูด

ราคา Q6600 165 ปอร์น (ราคาเปิดตัว G0 266 us(22/06/07) ที่มา
          http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...icroprocessors )
          Phenom 9600 175 ปอร์น ครับ(ราคาเปิดตัว 283 US (19/11/07) ที่มา http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...icroprocessors )

ราคาที่ลงนี่ราคาเปิดตัวนะครับ อย่าลืมว่าในเคส Q6600 นั้น เปิดตัวมาได้ 5 เดือนแล้วราคาตอนนี้ย่อมถูกลง และเมื่อ Phenom 9700 ออกตอนนั้น Yorkfield ก็ออกเช่นกัน ราคา q6600 ก็ยิ่งถูกลงไปอีก
          แล้วเวลาเทียบราคาพยายามใช้หน่วยเดียวกันนะครับแล้วควรโพสที่มาด้วย เพราะที่อังกฤษ(และยุโรป แต่ยุโรปไม่แพงเท่าใหร่) ราคาอุปกรณ์จะสูงกว่าอเมริกา ประมาณ 10 กว่าเปอร์เซ็น (ภาษีที่อังกฤษ 17.5% ครับ) แล้วผมถามจริงๆเถอะครับเอาที่ใหนมาพูดว่า Phenom ถูกกว่า มีหลักฐานมั้ยครับ

แล้วคิดดูดิครับผ่านมาตั้ง 5เดือนแล้ว(จริงๆถ้านับแต่สมัย B3 ก็ 10 เดือนแล้ว) CPU ที่ AMD ออกมายังล้ม q6600 ที่ถูกกว่า ไม่ได้ผมไม่สนเรื่อง L2 น้อยกว่าหรือเปล่า เพราะตอนนี้เราพูดถึงของราคาที่ใกล้เคียงกัน(C2Q ถูกกว่าด้วย) ทำไม C2Q ทำ 8 MB ได้(พอ Yorkfield ออก มันก็กลายเพิ่มเป็น 12MB ด้วยซ้ำ) แล้วทำไม AMD ยัง 4 MB อยู่ เหตุผลยังไม่ได้ใส่หรือเพราะใส่ไม่ได้(เพราะถ้าใส่เพิ่มอาจทำให้ร้อนเกินจนไม่เสถียรหรือ4 mbอัดจนเต็มไดร์แล้ว) แต่ถึงใส่ได้ถ้าราคามันก็ต้องแพงขึ้นไปอีกจริงมั้ยครับ

แล้วเรื่อง 4 หัวแท้หรือเทียม มันสำคัญหรอครับ ถ้า 4 หัวเทียมยังเร็วกว่าและถูกกว่าคุณจะใช้ 4 หัวแท้ทำไม

แล้วบางคนบอกว่า คล็อกไม่เท่ากันเปรียบเทียบกันได้ไง งั้นทำไมไม่เอา core duo เปรียบกับ Core 2 overclock จนท่ากันหล่ะครับ(ไท่อยากยกค่าย AMD มาเดียวไม่เห็นภาพและเกิดการแย้ง) มันเปรียบไม่ได้ชัดๆอยู่แล้วเพราะโครงสร้างมันต่างกันเคสนี้ก็เช่นกัน ผมว่าการเปรียบเทียบที่ราคาที่เท่ากัน ตัวใหนให้ประสิทธิภาพสูงกว่าซิครับถึงจะยุติธรรม เพราะในมุมมองผู้บริโภค ผมย่อมซื้อตัวที่เร็วที่สุดในราคาที่เท่ากัน ไม่ใช่ซื้อตัวที่เร็วกว่าที่บัสเท่ากันแต่แพงกว่า หรือคุณว่าไม่จริง
          เห็นด้วย ไม่หลง งมงาย ยึดติด ซื้อสิ่งที่คุ้มค่ากับเรามากที่สุด ณ เวลานั้น

Comment

..

Originally posted by Microsoft View Post
            ผมว่า ถ้า รู้จักคำว่า พอ ก็ไม่ต้องมานั่ง ปวดหัว กับ การ พัฒนา ที่ไม่มีวันสินสุด นี่ หรอกครับ ผมว่าทุกอย่างมันอยู่ที่พวกคุณนะ เลือกซื้อของ ที่เกินความจำเป็นหรือเปล่า หรือ ซื้อของที่ พอดีกับการใช้ ของ เรา

(เพราะทั้งหมดนี้ ผู้ คิดค้น หรือผู้ ผลิต ไม่้ได้เคยมาบังคับ หรือ ขู่เข็น ท่านให้ซื้อเลย เป็นความพอใจของท่านเอง ) การเลือกซื้อควรศึกษาก่อน ว่า สินค้า เป็นอย่างไร และ เพียง พอกับความต้องการใช้งานของเราหรือเปล่า

ส่วนตัวผมก็ใช้ 2 ค่าย ผมว่ามันก็ ok ทั้ง 2 ค่ายนะครับ อยู่ที่คุณใช้งานทำอะไร (หรือแค่เอามา oc กันเพื่อ โชว์ คะแนน )
            ผมเห็นด้วยนะครับ อิอิอิ

Comment

เห็นแล้ว AMD สุดยอดจริง ๆ เลยอ่ะ ผมรัก AMD จริง ๆ

Comment

ปล่อยให้คนรวยเถียงกันไปยังผมก็ไม่มีปํณญาซื้อ

Comment

เอ่อคะแนนหนี***งกันไม่เท่าไหรแต่ราคามัน***งตั้ง2พันกว่า ..........ไม่ต้องคิดเลยหุๆๆ
                  พอกับ 2600XT VS 8600GT เฟรมเรททิ้ง***งกันไม่เท่าไหรแต่ราคา***งเป็นพัน (เอแต่ทำไมเอราซื้อ 8600 หว่า)

Comment

AMD สุดยอด

AMD สู้ๆ

Comment

พลังแห่ง Amd = = จบ

Comment

คิดดูนะถ้าเพิ่มแคลชไปอีก 4เม็ก จะเกิดไรขึ้น

Comment

AMD สู้ๆๆๆ

Comment

เเวะเข้ามาดูครับ

Comment

ไม่ค่อยมีความรู้อ่ะครับ

แต่สงสัยนิดหน่อย
                              ค่ายไหนสามารถให้ floating point/cost หรือ integer point/cost ได้สูงสุดที่ clock เท่ากันครับ
                              Last edited by iGnUs; 25 Nov 2007, 17:27:00.

Comment

LOVE Advanced Micro Devices ONLY.

Comment

Working...
                                X