Announcement

Collapse
No announcement yet.

APU-CLUB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• APU-CLUB

AMD Fusion APU CluB มาแชร์ปรึกษาการใช้งานเกี่ยวกับ APU กัน
    ผมก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับซีพียูตัวนี้หรอกครับ แต่ผมใช้อยู่
    ผมจึงอยากให้มีคลับขึ้นเกี่ยวกับผู้ใช้ ซีพียู APU เพื่อพูดคุยปัญหาครับ ^^

What is an APU?

FAQ ยอดนิยม 15 ประการของ AMD Fusion APU
    1. อะไรคือ APU ??
    APU นั้นย่อมาจาก Accelerated Processing Unit ซึ่งเป็นชื่อที่ใช้เรียกถึงหน่วยประมวลผลที่มีการรวมกันระหว่าง CPU + GPU + Chipset ถ้าจะให้เข้าใจง่ายๆ ก็ตามภาพด้านล่างนี้เลยครับ

2. APU มีประโยชน์อย่างไรบ้าง ??
    ในตัว APU เองนั้น มีระบบในการสนับสนุนการทำงานต่างๆมากมาย อย่างเช่น

ช่วยให้สามารถใช้งาน Internet ได้อย่างราบรื่น ภาพที่ได้จากหน้า web browser มีความสวยงาม คมชัด
    สามารถรับชมภาพยนตร์ระดับ 1080p ได้อย่างไม่มีสะดุด ภาพที่ได้คมชัด สดใส
    ช่วยเสริมการ streaming วิดีโอระดับ HD
    ช่วยเพิ่มความเร็วในการใช้งานให้กับโปรแกรมที่ใช้งานทั่วไป ให้สามารถใช้งานได้อย่างไหลลื่น โดยเฉพาะเกมและโปรแกรมตกแต่งภาพ/วิดีโอด้วยการสนับสนุน DirectX 11 จากในตัว APU เลย

3. ถ้าจะจับ AMD E-350 ไปเทียบกับ AMD Athlon และ Intel Pentium จะเทียบกันตรงไหนได้บ้าง ??
    เมื่อจับเทียบกัน ก็จะเห็นว่า E-350 มีจุดเด่นที่เหนือกว่าในหลายๆส่วน เช่น DirectX ที่รองรับถึงรุ่น 11, การกินไฟที่ต่ำ แถมยังรองรับ DirectCompute ในตัว เนื่องด้วยการมี GPU อยู่ในตัวด้วยนั่นเอง

4. แล้วถ้าเอาไปเทียบกับ Intel Core i3 หรือ Intel Core i5 ล่ะ เป็นอย่างไร ??
    จริงอยู่ที่พลังในการประมวลผลนั้นอาจจะสู้ไม่ได้ แต่ก็มีข้อดีที่เหนือกว่า CPU 2 ตระกูลนั้นอยู่คือ
    ในตัวชิปมีการรวมการทำงานของทั้ง CPU และ GPU โดยเฉพาะ GPU ที่มีความแรงพอๆกับการ์ดจอแยกบางตัวเลยทีเดียว
    มีการใช้พลังงานที่ต่ำ โดยมี TDP เพียงแค่ 18W เท่านั้น

5. แล้วจะติดตั้ง AMD Fusion APU ได้อย่างไรละ socket มันเป็นยังไง (กรณี desktop PC) ??
    ในเรื่องนี้ไม่ต้องกังวลเลย เพราะสิ่งที่จำเป็นต้องใช้ก็มีแค่ power supply กับ RAM เท่านั้น (อย่าลืม HDD หรือ SSD ด้วยนะ) เพียงแค่นี้ก็สามารถรับประสบการณ์ที่พลังแห่ง Fusion จะมอบให้ทุกท่านได้แล้วล่ะ

6. มีระบบปฏิบัติการอะไรรองรับ AMD Fusion APU บ้าง ??
    สำหรับ AMD E-350 นั้น ระบบปฏิบัติการที่เหมาะสมที่สุดก็หนีไม่พ้น Windows 7 แบบ 64-bit ครับ แต่ระบบอื่นๆก็สามารถติดตั้งได้เช่นเดียวกัน ถ้าจะให้ดี ก็ลองเช็คจากเว็บไซต์ของผู้นำ AMD Fusion APU มาใช้ว่าแนะนำระบบอะไรบ้างด้วยจะดีที่สุดครับ

7. ตัว GPU เนี่ย ต้องมี video RAM เหมือนการ์ดจอทั่วไปมั้ย ??
    ไม่ต้องครับ เพราะตัว GPU จะใช้แรมร่วมกับระบบ ซึ่งก็คือ DDR3 ในปัจจุบันนี่เอง

8. แล้ว APU มันต่างจากการ์ดจอ onboard ยังไง ??
    ตัว AMD E-350 นั้น มี GPU ในตัว ซึ่งเป็นสถาปัตยกรรมเดียวกับ AMD Radeon ในการฺ์ดจอแยกเลยทีเดียว ซึ่งประสิทธิภาพนั้นเหนือกว่าการ์ดจอ onboard แบบเดิมๆ ครับ

9. ผมจะอัพเกรดตัว AMD APU E-series หรือ C-series ได้หรือไม่ ??
    ไม่ได้ครับ ตัวชิปนั้นไม่สามารถอัพเกรดได้ แต่ระบบที่ติดตั้งมานั้น มีพอร์ตที่รองรับการเชื่อมต่อมาอย่างครบถ้วน ทำให้สามารถอัพเกรดในส่วนอื่นๆ เช่น ใส่การ์ดจอแยก เพิ่มแรมได้อย่างคอมพิวเตอร์ทั่วไป

10. Driver ที่ใช้ สามารถไล่ตามอัพเกรดได้เหมือนการ์ดจอแยกหรือเปล่า ??
    มีการวางแผนจะให้สามารถอัพเกรดได้แน่นอนครับ เพื่อประสิทธิภาพที่เพิ่มยิ่งขึ้น

11. ตัว APU นั้น unlocked ( ยอมให้ทำการ overclock ) หรือไม่ ??
    ไม่ได้ครับ ผู้ใช้ไม่สามารถทำการ overclock ได้ (ก็คือมัน locked นั้นเอง)

12. ใครจะเป็นผู้รับประกันผลิตภัณฑ์ให้ ทาง AMD เองหรือจะเป็นผู้ผลิด mainboard ??
    ผู้ผลิต mainboard หรือ ผู้ผลิต notebook ครับ

13. ถ้าใช้ AMD Fusion APU อยู่แล้ว จะสามารถติดตั้งการ์ดจอแยกเข้าไปอีกได้หรือไม่ ??
    ได้ครับ สบายๆเลย

14. เห็นเน้นตัว Fusion platform มากๆ แล้วAMD จะยังขาย CPU แบบปกติอยู่หรือเปล่า ??
    ยังขายอยู่ครับพี่น้อง !!

15. ขอเหตุผลหน่อยครับ ในเมื่อมี APU ขายแล้ว แล้วมีเหตุผลอะไรที่ผมยังต้องซื้อ CPU แบบธรรมดาอยู่อีกหรือ ??
    ขอตอบก่อนเลยว่า ระบบที่ใช้ CPU และการ์ดจอแยกนั้น ยังมีความจำเป็นอยู่มาก เนื่องด้วยประสิทธิภาพที่สูงกว่า APU โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับงานที่ต้องใช้เครื่องประสิทธิภาพสูงๆ ครับ

ที่มา : AMD

ผมก็จะได้ถามด้วย อิอิ
    ผมใช้
    A6-3650 + SinkTX-3
    Gigabyte A75M-S2V
    Kingston Hyper-X 8GB/1600 (4Gbx2)
    WD-6400AAKS 640GB
    PSU-Silverstone 400w
    Last edited by fordoff; 30 Dec 2011, 12:32:57.

Originally posted by fordoff View Post

คำถามแรกเลยครับ
    จะปรับให้ APU มันแชร์การ์ดจอ มากกว่า 512MB. ได้ไหมครับแล้วปรับส่วนไหน
    แล้วทำมัยแรมวิ่งแค่บัส 1333 ปรับในใบออสให้ x8 1600 แล้ว ไม่ได้ หรือต้อง กด Bus Cpu ด้วย
    ปรับค่า CL กับไฟเลี้ยงแรมในไบออสก่อนครับ ไฟเลี้ยงน่าจะอยู่ที่ 1.65 ครับ CL9 มั้งครับ 9-9-27-36

ปรับแชร์แรมในข้อ 1 ในไบออสและต่อด้วยข้อบนๆครับ ได้สูงสุด 1 GB

อ่อ อัพเวอร์ชั่นไบออสด้วยก็ดีครับ เวอร์ชั่น 5 แล้วมั้งครับ

Comment

Originally posted by aeke88 View Post
      ปรับค่า CL กับไฟเลี้ยงแรมในไบออสก่อนครับ ไฟเลี้ยงน่าจะอยู่ที่ 1.65 ครับ CL9 มั้งครับ 9-9-27-36

ปรับแชร์แรมในข้อ 1 ในไบออสและต่อด้วยข้อบนๆครับ ได้สูงสุด 1 GB

อ่อ อัพเวอร์ชั่นไบออสด้วยก็ดีครับ เวอร์ชั่น 5 แล้วมั้งครับ
      เด๋วจะลองดูนะครับ ^^ Thank you

Comment

มา จอง พื้น ที่
        ของผม APU ทั้งโน๊ตบุ๊ค และ pc 555

Comment

เคยใช้อยู่ 2 ตัว
          A6 3500
          กะ A8 3850

Comment

ในที่สุดก็มีคลับจนได้นะ อิอิ

Comment

เอ้ามาสมัครด้วย

APU A6-3500 (ใครจะขาย A8 โยนมาทางนี้)
              Asrock A75-itx
              Ram Corsair 8GB 1600
              WD Black 1 TB
              Raidmax 530 (อนาคตต้อง SeaSonic)
              Lianli PCQ7 (มี Lianli ที่เล็กกว่านี้อีกไหม)

Comment

อ่านแล้วยังงงๆ ในตระกูล FX-81xx มีเจ้าตัวนี้ไหมหรือมันเป็นชิปเซ็ต แล้วจะใส่ยังไงครับ อ่านแล้วไม่เข้าใจ

Comment

Originally posted by kamikaze05 View Post
                  อ่านแล้วยังงงๆ ในตระกูล FX-81xx มีเจ้าตัวนี้ไหมหรือมันเป็นชิปเซ็ต แล้วจะใส่ยังไงครับ อ่านแล้วไม่เข้าใจ
                  FX ไม่มีครับ ถ้าจะมีออนบอร์ด ก็ไม่แรง เท่า APU ครับ
                  งง เปล่าครับนิ

ผม a6 - 3650 cross fireX กับ HD6670 d5 1gb
                  asrock a75 extreme6
                  ELIXIR 4*2gb 1333

Comment

มาลงชื่อด้วยคนครับ

A4 3400 (อนาคตจะเปลี่ยนเป็น A6 3650)

Gig A75M S2V

Kingston Hyper X 4 (2*2) Gb..

Comment

Originally posted by kamikaze05 View Post
                      ถ้าจะพูดให้เห็นภาพ
                      APU ก็คือคอมที่มีการ์ดจอออนบอร์ดครับ เพียงแต่ย้ายที่อยู่ของการ์ดจอ จากชิป northbridge มาอยู่ใน CPU แทน

AMD แยกซ็อกเก็ตเป็น 2 แบบสำหรับผู้ใช้ 2 กลุ่ม คือกลุ่มที่ต้องการใช้การ์ดจอแยกก็ใช้ AM3+ ไป
                      ส่วนคนที่อยากใช้การ์ดจอออนบอร์ดก็ใช้ FM1 ไป เพราะ CPU(หรือเรียกให้ถูกว่า APU) ที่เป็น FM1 มีการ์ดจออยู่ในตัวทุกรุ่นครับ

Comment

Originally posted by Zepia View Post
                        ถ้าจะพูดให้เห็นภาพ
                        APU ก็คือคอมที่มีการ์ดจอออนบอร์ดครับ เพียงแต่ย้ายที่อยู่ของการ์ดจอ จากชิป northbridge มาอยู่ใน CPU แทน

AMD แยกซ็อกเก็ตเป็น 2 แบบสำหรับผู้ใช้ 2 กลุ่ม คือกลุ่มที่ต้องการใช้การ์ดจอแยกก็ใช้ AM3+ ไป
                        ส่วนคนที่อยากใช้การ์ดจอออนบอร์ดก็ใช้ FM1 ไป เพราะ CPU(หรือเรียกให้ถูกว่า APU) ที่เป็น FM1 มีการ์ดจออยู่ในตัวทุกรุ่นครับ
                        อ๋อเข้าแล้วแล้วครับ อย่าง intel ที่มี อิอิ

Comment

อ๋อเข้าแล้วแล้วครับ อย่าง intel ที่มี อิอิ
                          AMD แรงกว่าครับ

Comment

Originally posted by Zepia View Post
                            AMD แรงกว่าครับ
                            ท่านเข้าใจอะไรผิดป่าว ผมหมายถึงมันมีเหมือนกัน

ไม่ได้บอกว่าอันไหมเเรงกว่ากัน ผมก็ใช้ AMD

Comment

ท่านเข้าใจอะไรผิดป่าว ผมหมายถึงมันมีเหมือนกัน

ไม่ได้บอกว่าอันไหมเเรงกว่ากัน ผมก็ใช้ AMD
                              ทราบครับ ตั้งใจจะแซวเล่นเฉยๆ
                              หากทำให้ขุ่นข้องใจต้องขอโทษด้วยครับ

Comment

Working...
                              X