Announcement

Collapse
No announcement yet.

BE 2300 จับคู่กับ MB ตัวไหนดี [All Solid]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมเคยอ่านในเว็บ ฝรั่ง ครับ เผอิญ search เจอแต่จำไม่ได้แล้ว
    มีการเปรียบเทียบเกี่ยวกับ การบริดโภคพลังงาน
    จับทั้ง intel หลายความเร็ว กับ amd มาเปรียบเทียบกัน
    ที่เด่นจนจำได้ ก็คือ be2350 กับ 690g นะครับประหยัดมาก
    รองลงมาเป็น be250 กับ 690v

แต่ต้องขออภัยด้วยครับที่ไม่ได้ add url ไว้ เพราะไม่คิดว่าวันนึงจะต้องนำมาอ้างอิง ^^"

Comment

อยากจะถามว่าคุนจะเปิด เครื่องนี้กี่ 10 ปีครับ?

ถ้าคุนจะประหยัดเพราะคิดจะลดรายจ่ายต่อเดือนละก็ผมว่ามันไม่คุ้มหรอกครับ

แต่ถ้าจะแก้ปัญหาโลกร้อน ช่วยรัดประหยัดไฟฟ้า ก็โอเคครับ

มันลดไม่กี่สตางค์ต่อ ชม หรอกครับ เมื่อแลกกับราคา ของ M/B ครับ

Comment

ขอถามด้วยครับ
        ที่ว่าประหยัดไฟ
        จากเมนบอร์ด+cpu ธรรมดา กับ ชุดเมนบอร์ด+cpu ที่ว่าประหยัดไฟ
        ถ้าเปิดใช้งานวันนึงซัก 12ชม. เดือนนึงจะประหยัดค่าไฟไปได้เท่าไรครับ
        อุปกรณ์อื่นสมมติให้เหมือนกัน

เผื่อสนใจมาใช้แบบประหยัดไฟด้วยครับ
        ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Divinity View Post
          อยากจะถามว่าคุนจะเปิด เครื่องนี้กี่ 10 ปีครับ?

ถ้าคุนจะประหยัดเพราะคิดจะลดรายจ่ายต่อเดือนละก็ผมว่ามันไม่คุ้มหรอกครับ

แต่ถ้าจะแก้ปัญหาโลกร้อน ช่วยรัดประหยัดไฟฟ้า ก็โอเคครับ

มันลดไม่กี่สตางค์ต่อ ชม หรอกครับ เมื่อแลกกับราคา ของ M/B ครับ

มีคนตอบพอดี ไม่ทันดู

แค่ระดับสตางค์เองหรอ - -

Comment

ลองเทียบ ราคา ต่อ ความ คุ้ม ค่า ต้องการแบบใหนดู ครับผม

Comment

Originally posted by Divinity View Post

คุณพูดถูกครับ ผมตั้ง ราคา MB ไว้แค่ 3500 เอง ครับ ซึ่ง ผมโพสถามว่า ใช้ MB ตัวไหนดี

คุณลองช่วย คุณช่วยแนะนำหน่อยสิครับ เห้นว่า มันลดไม่กี่สตางค์ มีผลเทสให้ดูไหมครับ อยากเห็นครับ ช่วยทำลิ้งมาให้หน่อยครับ

Comment

อันนี้เป็นผลเทส ที่ ผมลองศึกษามาก่อนที่จะ มาตั้งคำถามนี้บน Bord AMD ซึ่ง ไม่ได้ช่วยผมได้เลย ขอคำแนะนำ ไม่เห้นคนมาช่วย แนะนำบอร์ดแล้วก็ผมก้อตั้งคำถามไว้ชัดเจนนะ ว่า จะให้แนะนำอะไรบ้าง แต่ อย่างว่าแหละครับ ผมก็พูดไม่ได้มาก หรือว่า อาจจะไม่มีผู้รู้จริงในด้านนี้

นี่ลิ้งผลการทดสอบครับ

http://www.xbitlabs.com/articles/cpu...ficient_6.html

Comment

Comment

สุดท้าย อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยครับ ช่วย กรุณา แนะนำ MB ประหยัดไฟของ AMD ให้ด้วยครับ เพราะประเด็นหลักผม ต้องการหา MB ประยัดไฟ ซึ่ง ผมยังไม่เจอ คำตอบเลยซักตัว

ก่อนที่จะมาเถียงกันก็ ช่วยๆ ผมมั่งนะครับ

Comment

MB ราคา3500 ท่านคิดว่าจะอยู่ได้ระดับไหนละครับ

ผมเห็นท่านก้อจัด ชุดคอมอยู่ที่ ห้องจัดSpec

**ไม่ได้ว่านะครับแค่ออกความคิดเห็นผมก้อคนไม่รู้คนนึง

Comment

Originally posted by Alexis View Post
                        MB ราคา3500 ท่านคิดว่าจะอยู่ได้ระดับไหนละครับ

ผมเห็นท่านก้อจัด ชุดคอมอยู่ที่ ห้องจัดSpec

**ไม่ได้ว่านะครับแค่ออกความคิดเห็นผมก้อคนไม่รู้คนนึง

ผมหาตัวเหมาะสมกับราคา 3500 ไม่ได้ครับ หรือให้พูดตามตรง ผมไม่รู้ว่า ใน ราคา 3500 MB ตัวไหนประหยัดไฟ มากที่สุดครับ

นั่นคือเหตุผลที่ผมมาถามคนใน บอร์ดนี้ไงครับ

ไม่ลองแนะนำ MB ให้ผมซักตัวหน่อยหรอครับ

Comment

อันนี้เอามาให้ดู เล่นๆครับ ดัน โพสนี้ไว้ให้ก่อน อันนี้เป็น Rack Sever ประหยัดไฟครับ ลองดูที่ภาพสิครับ ว่า มันลดค่าไฟได้ขนาดไหน

(44817*31 = 1389327 บาท)

Comment

ดันก่อนครับ

พอดีว่างๆ เด๋วจะเอาความรู้มาฝาก การกินไฟของ Chipset P35 ว่าใช้เท่าไหร่ ผมขอยก คำพูดมาจากบททดสอบนี้นะครับ

http://www.xbitlabs.com/articles/mai...35-ds3r_5.html

เค้าจะบรรยายถึง MB Gigabyte GA-P35-DS3R

Speaking of the components cooling, I would like to say that the chipset North Bridge has no active cooler. P35 GMCH chip is topped with a passive aluminum heatsink of medium size and golden color. This cooling appears more than enough in this case: although P35 North Bridge is manufactured with 90nm process, it boasts comparatively low heat dissipation that never exceeds 16W. By the way, P35 is the today’s most economical chipset for LGA775 processors.

แปลให้เลยละกัน (ผิดถูก ก้อเช้คดูอีกทีนะ)

เราจะพูดถึง การระบายความร้อน ผมชอบ การระบายความร้อนของชิพ NB โดยที่ ใช้ อลูมิเนียม ซิ้งขนาดกลาง สีทอง และไม่ใหญ่จนเกินเคส ชิพ P35 ผลิตโดยใช้เทคโนโลยี 90nm และกินไฟเพียง 16w และใน ปัจจุบัน มันก็เป็นชิพที่ดีที่สุดของ LGA775

คงจะประมาณเนี๊ยแหละ สรุป ชิพ P35 กินไฟที่ 16w ครับ

Comment

อันนี้ เขาเทสกันระหว่าง 2 ตัวนี้ครับ หวังว่า จะแปลออกนะครับ

http://www.tomshardware.com/2007/10/...ion/index.html

The Truth About PC Power Consumption

Test Setup

Platform
                              CPU I AMD Athlon 64 X2 5000+ (65nm; 2600 MHz, 1 MB L2 Cache)

CPU II Intel Core 2 Duo E6400 (65nm; 2130 MHz, 2 MB L2 Cache)

Motherboard I Asus Crosshair, Rev: 1.04
                              Chipset: Nvidia Nforce 590, BIOS 21.09.2007

Motherboard II Foxconn Mars, Rev: A.03
                              Chipset: Intel P35, BIOS 21.09.2007

RAM Corsair CM2X1024-8888C4D
                              2x 1024 MB DDR2-800 (CL 5-5-5-15 2T)

Hard Disk Drive Samsung HD321KJ

320 GB, 7,200 RPM, 16 MB cache, SATA/300

DVD-ROM Samsung SH-S183

Graphics Card Gigabyte GV-NX86S256H
                              GPU: Geforce 8600 GTS (675 MHz)
                              RAM: 256 MB GDDR3 (1450 MHz)

Sound Card Integrated

Power Supply Sky Hawk Power One GM570PC
                              ATX 2.01, 570 W

System Software & Drivers

OS Windows XP Professional 5.10.2600, Service Pack 2

DirectX Version 9.0c (4.09.0000.0904)

Platform Drivers AMD Version 9.35

Platform Drivers Intel Version 8.3.1013

Graphics Drivers Nvidia Forceware 162.18

AMD Athlon 64 X2 5000+ (65 nm) W/ Asus M2 Crosshair (nForce 590 SLI Chipset)

Intel Core 2 Duo E6400 W/ Foxconn Mars (Intel P35 Chipset)

สุดท้ายนี้ ผมยัง ไม่เจอ การทดสอบประหยัดไฟกับรุ่น BE2300 ซึ่งผมก็ควานหาอยู่เหมือนกัน ซึ่งผมหวังไว้ในใจว่า คะแนนการประหยัดไฟเมื่อเทียบกับ E2160 (ราคาไกล้เคียงกัน) จะทำได้ดีใน MB ของ AMD ไครเจอลิ้ง ก็ ช่วยกรุณาบอกผมด้วยนะครับ

และผมอาจจะสรุปได้คร่าวๆว่า ชิพ Nforce 590 นั้น กินไฟมากกว่า ชิพ P35 ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ ต่อ Sli & Cross ก็ตาม

Comment

จาก กราฟ ที่ ผลเทส แล้ว ก้อ ลอง อ่าน ที่เขาเทสมานั้น ผมว่า สเป้คพอๆกัน Intel ผมเดาเอาเอง แล้วคำนวณออก มา

ผมคิดว่า Intel ประหยัดกว่า AMD โดยค่าไฟต่อเดือนในบ้านเรา อาจถูกกว่ากันคิดเป็นส่วนต่างอาจเกิน 200 บาท ต่อเดือน นะครับ (ผม คิดกับ หน่วยค่าไฟ 8 บาท ซึ่งวิธีคิด ผมลองหลายวิธีซึ่งเป็นการเดา ในกำลังวัตต์ส่วนต่าง ของ 2 ตัวในกราฟ แล้วเอามาคิดกับค่าไฟหน่วยของบ้านเรา)

คิดง่ายๆ 200*12 = 2400 ต่อ 1 ปี หากคุณ ใช้ งานคอมแล้วอัพใหม่ทุก 2 ปี ก็เท่ากับ 4800 บาท ซึ่งผมว่า เมื่อเทียบสเป้ค พอๆกัน (ที่เทสข้างบนเขาเทสกัน Intel ประสิทธิภาพดีกว่าซะด้วยซิ)

สุดท้าย ก็เป็นเพียงบทสรุป ที่ ออกมา โดยใช้หลักการ เดา ในเรื่องค่าไฟ แต่ในด้าน ความประหยัดไฟ ที่ด้านบนเขาเทสมาก็คง เป็นชุด Intel นั่นแหละครับ

Comment

Working...
                                X