Announcement

Collapse
No announcement yet.

ร้านเกมสเปคนี้ เป็นไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by jhahaha555 View Post
    เซ็ตนี้ก็แรงขี้แตกแล้วครับในระดับร้านเน็ต ตจว....ลากอีกนิด เกรียนร้อง .....เมพ
    ขอเม้นท์นิดนึงใหนๆๆคุณก็เปิดกว้างแล้ว
    ALTHON II X 2 245 ดีกว่าครับ จะหมดปัญหาไปเลยกับเรื่องเกรียนแอบเปิดหัว เจอกันมาหลายร้านแล้วครับ เดี๋ยวนี้เกรียน เมพๆๆเยอะ
    vga จะมีหรือใม่ก็แล้วแต่ คุณจะเลือก
    hdd เดี๋ยวนี้ ร้านใน กทม. เขาเริ่มเอา raid0 มาใช้แล้วนะครับ ร้านคุณ ตจว...ยังไม่ต้องก็ได้
    detech 600w ก็พอแล้วครับ ร้านพี่ชายผมใช้ มา 3 ปีแล้วยังไม่ต้องเปลี่ยนซักเครื่อง ( ที่ร้านมี 40 เครื่อง )
    .....แต่จัดชุดซะขนาดนี้ ตั้งใจจะเก็บ ชม..ละเท่าใหร่ครับ ชุดเมพเลยนะเนี่ย ( สเปคร้านเน็ต )
    แม่น แล้ว ร้าน น้อง ผม X3 440 8เครื่อง มี อยู่ 3 ตัว ที่ เปิด ได้ เกรียน ตจว. สุด เมพ มันแอบ เปิด ซะ งั้นเปิด มาภาพ กะ แตกแล้ว ไป ถามมันว่าไปปลดล็อคหัวทำไมมันบอกไม่รู้เรื่องไม่ได้เปิด หุหุ

Comment

Originally posted by AMI View Post
      แม่น แล้ว ร้าน น้อง ผม X3 440 8เครื่อง มี อยู่ 3 ตัว ที่ เปิด ได้ เกรียน ตจว. สุด เมพ มันแอบ เปิด ซะ งั้นเปิด มาภาพ กะ แตกแล้ว ไป ถามมันว่าไปปลดล็อคหัวทำไมมันบอกไม่รู้เรื่องไม่ได้เปิด หุหุ
      ATHLON II x2 กับ x4 มันเปิดหัวไม่ได้ใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by AMI View Post
        ใส่รหัส BIOS ไว้สิครับ

Comment

ท่านจะถอยของใหม่เลยเหรอ โดยส่วนตัวถ้าเปิดร้านเกมส์เป็นครั้งแรก

ผมไม่แนะนำให้ถอยของใหม่นะครับ ไม่งั้นคุณจะจมทุนอย่างมาก และกว่าจะได้ทุนคืนไม่ต่ำกว่า 3 ปีแน่ๆ (กว่าจะได้กินกำไร มันนาน)

แนะนำว่าให้หาจับของที่เค้าเซ้งร้านทั้งร้านดีกว่า เพราะมีเยอะพวกเปิดร้านเกมไม่ถึงปีแล้วเจ๊ง ต้องเซ้งร้านอะ

คุณจะประหยัดไปได้มาก

ถ้าจับของมือ2ผมแนะนำว่าราคาเคส+จอ อย่าให้กิน 10000

ตอนผมเปิดร้านกับพี่ชายผมได้มาในราคาเครื่องละ 7000 ส่วนสเปคนี่จำไม่ค่อยได้ละ เพราะนานแล้ว จำได้แต่การ์ดจอ fx5200 แรงมากๆในสมัยนั้น

เมื่อได้คอมมาสิ่งแรกคือ psu ถอดออกเลยครับ แล้วประกาศขายซะ ขายไปเลยไม่ต้องสนใจว่าใช้งานมานานแค่ไหน เพราะผมมีประสบการณ์ psu ระเบิดมา2ตัวแล้ว (ถึงได้ตัดสินใจเปลี่ยนpsuทั้งร้าน) psu ระเบิดนี่คุณไม่ได้เสียตังแค่ psu นะ ได้ซื้อเครื่องใหม่เลยละ เพราะมันเอาเมนบอร์ดเอา hdd เอาการ์ดจอ เอาแรม เอา cpu มันเอาไปหมดทั้งเครื่องอะ!!! (เข่าแทบทรุด ตอนนั้น)

cpu ไม่ต้องห่วงใช้ได้นาน
          ram ไม่ต้องห่วงใช้ได้นาน

hdd ถอดมาดูประกันว่าหมดยัง ถ้าหมดมาหมาดๆ ก็ใช้ต่อไป ซัก2ปี (hdd อายุจริงๆมัน 5-7ปี) แต่สำหรับร้านเกมแนะนำว่าใช้ให้ได้ซัก4ปี ค่อยประกาศขาย
          ไปถอยของใหม่เอาเดี๋ยวนี้ไม่แพงแล้ว hdd

การ์ดจอ ก็เช่นกันเอามาเชคประกันว่าเหลือไหม ถ้าอายุการใช้งานยังไม่ถึง4ปีก็ใช้ต่อไป แต่ถ้าเกิน4ปีแล้วแนะนำให้ขายทิ้งครับ

ส่วนเรื่อง 6670 ไม่แนะนำครับ ของยังสดไป ราคายังสูงอยู่
          แนะนำให้ใช้ 5670 ดีแล้วครับ ตอนนี้ราคา 2600 ถ้ามี10เครื่องซื้อเหมาไปคงได้ส่วนลดบ้าง อาจจะ 25000-25500

ถามว่าแพงไหมถือว่าหนักใจสุดๆเลยเหละ
          แต่แนะนำให้ลงทุนครับ เพราะไอเนี่ยเหละเป็นชิ้นส่วนที่เสียง่ายที่สุดสำหรับร้านเกม คิดซะว่าซื้อเพื่อเอาประกัน3ปีละกันครับ

ตอนนี้6670เป็นรุ่นทอปแบบไม่ต่อไฟเพิ่ม 5670เป็นรุ่นรองทอป ซึ่งผมคิดว่าใช้ได้3ปีคุ้มแน่ๆครับ ไม่มีเกมส์ออนไลน์ไหนกินการ์ดจอมากกว่านี้หรอก

นอกเสียจากลูกค้าจะรวยเล่น tera อะไรแบบนั้น ซึ่งไม่มีอยู่ละ พวกรวยๆส่วนใหญ่เล่นบ้าน ถ้าจะมาเล่นร้านก็เล่นดอทเอกะเพื่อนๆซะมากกว่า

เผลอๆการ์ดจอไม่ต้องซื้อด้วยซ้ำครับ ออนบอร์ดเหลือแหล่ เพราะทุกวันนี้ร้านเกมส่วนใหญ่ก็มีแต่ดอท ดอท ดอท ทั้งนั้น -*-

เรื่องจอถ้าเซ้งมาไม่ได้ ก็ให้ไปหาเซ้งร้านอื่นครับ อันนี้ก็แนะนำให้ใช้มือ2 ไม่แนะนำมือ1
          ถ้าเซ้งมาจะประหยัดไปได้เยอะ ยังไง moniter อายุการใช้งานมันนานอยู่ครับ ไม่ต้องห่วง ไม่พังไม่เสียง่ายๆ

สุดท้าย10เครื่องพยายามบีบงบให้ได้ 100-130k อย่าให้เกินนั้น (เฉพาะงบคอม)
          เพราะคุณจะต้องมีเรื่องแต่งร้าน เรื่องลิขสิทธิ์ บลาๆๆๆ อีก ราวๆ100k (อย่างร้านที่ผมทำนี่หมดไป300k)

ฉะนั้นเปิดครั้งแรก อย่าทุ่มทุนมากครับ ลองตลาดก่อน ถ้ารุ่งค่อยอัพเกรดก็ยังไม่สาย

อาจจะยาวไปหน่อย แต่มาเตือนด้วยความเป็นห่วงครับ

ธุรกิจนี้คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า

เมื่อเข้ามาแล้วบางรายรอด รวยก็มี ถ้าได้ทำเลดี
          บางรายก็ทนอยู่ เพื่อให้หมดสัญญาเช่า หรือให้ถอนทุนคืน
          บางรายไปไม่รอดเปิดไม่ถึงปีเจ๊งประกาศเซ้งร้านก็มีเยอะแยะ
          (แนะนำให้สอดส่องบ่อยๆ ร้านพวกนี้ของจะใหม่ และคอมแรงมาก เพราะส่วนใหญ่เป็นพวกไม่มีความรู้ หรือศึกษามาไม่ดีพอ มาเปิดแล้วเจ๊งเลยต้องขายแบบขาดทุนในราคาถูก)

ขอให้ จขกท ประสบความสำเร็จครับ

ปล.เปิดร้านเกมให้รวยหรือหวังรวยน่ะยาก
          แต่ถ้าเปิดด้วยใจรัก ก็เปิดเลยครับ (ต้องอยู่ด้วยใจรักครับ ธุรกิจนี้)
          Last edited by TopKisser; 22 Apr 2011, 12:11:07.

Comment

ความเห็นข้างบนอ่านแล้วรู้สึกดีจัง ^ ^

Comment

Originally posted by TopKisser View Post
              ท่านจะถอยของใหม่เลยเหรอ โดยส่วนตัวถ้าเปิดร้านเกมส์เป็นครั้งแรก

ผมไม่แนะนำให้ถอยของใหม่นะครับ ไม่งั้นคุณจะจมทุนอย่างมาก และกว่าจะได้ทุนคืนไม่ต่ำกว่า 3 ปีแน่ๆ (กว่าจะได้กินกำไร มันนาน)

แนะนำว่าให้หาจับของที่เค้าเซ้งร้านทั้งร้านดีกว่า เพราะมีเยอะพวกเปิดร้านเกมไม่ถึงปีแล้วเจ๊ง ต้องเซ้งร้านอะ

คุณจะประหยัดไปได้มาก

ถ้าจับของมือ2ผมแนะนำว่าราคาเคส+จอ อย่าให้กิน 10000

ตอนผมเปิดร้านกับพี่ชายผมได้มาในราคาเครื่องละ 7000 ส่วนสเปคนี่จำไม่ค่อยได้ละ เพราะนานแล้ว จำได้แต่การ์ดจอ fx5200 แรงมากๆในสมัยนั้น

เมื่อได้คอมมาสิ่งแรกคือ psu ถอดออกเลยครับ แล้วประกาศขายซะ ขายไปเลยไม่ต้องสนใจว่าใช้งานมานานแค่ไหน เพราะผมมีประสบการณ์ psu ระเบิดมา2ตัวแล้ว (ถึงได้ตัดสินใจเปลี่ยนpsuทั้งร้าน) psu ระเบิดนี่คุณไม่ได้เสียตังแค่ psu นะ ได้ซื้อเครื่องใหม่เลยละ เพราะมันเอาเมนบอร์ดเอา hdd เอาการ์ดจอ เอาแรม เอา cpu มันเอาไปหมดทั้งเครื่องอะ!!! (เข่าแทบทรุด ตอนนั้น)

cpu ไม่ต้องห่วงใช้ได้นาน
              ram ไม่ต้องห่วงใช้ได้นาน

hdd ถอดมาดูประกันว่าหมดยัง ถ้าหมดมาหมาดๆ ก็ใช้ต่อไป ซัก2ปี (hdd อายุจริงๆมัน 5-7ปี) แต่สำหรับร้านเกมแนะนำว่าใช้ให้ได้ซัก4ปี ค่อยประกาศขาย
              ไปถอยของใหม่เอาเดี๋ยวนี้ไม่แพงแล้ว hdd

การ์ดจอ ก็เช่นกันเอามาเชคประกันว่าเหลือไหม ถ้าอายุการใช้งานยังไม่ถึง4ปีก็ใช้ต่อไป แต่ถ้าเกิน4ปีแล้วแนะนำให้ขายทิ้งครับ

ส่วนเรื่อง 6670 ไม่แนะนำครับ ของยังสดไป ราคายังสูงอยู่
              แนะนำให้ใช้ 5670 ดีแล้วครับ ตอนนี้ราคา 2600 ถ้ามี10เครื่องซื้อเหมาไปคงได้ส่วนลดบ้าง อาจจะ 25000-25500

ถามว่าแพงไหมถือว่าหนักใจสุดๆเลยเหละ
              แต่แนะนำให้ลงทุนครับ เพราะไอเนี่ยเหละเป็นชิ้นส่วนที่เสียง่ายที่สุดสำหรับร้านเกม คิดซะว่าซื้อเพื่อเอาประกัน3ปีละกันครับ

ตอนนี้6670เป็นรุ่นทอปแบบไม่ต่อไฟเพิ่ม 5670เป็นรุ่นรองทอป ซึ่งผมคิดว่าใช้ได้3ปีคุ้มแน่ๆครับ ไม่มีเกมส์ออนไลน์ไหนกินการ์ดจอมากกว่านี้หรอก

นอกเสียจากลูกค้าจะรวยเล่น tera อะไรแบบนั้น ซึ่งไม่มีอยู่ละ พวกรวยๆส่วนใหญ่เล่นบ้าน ถ้าจะมาเล่นร้านก็เล่นดอทเอกะเพื่อนๆซะมากกว่า

เผลอๆการ์ดจอไม่ต้องซื้อด้วยซ้ำครับ ออนบอร์ดเหลือแหล่ เพราะทุกวันนี้ร้านเกมส่วนใหญ่ก็มีแต่ดอท ดอท ดอท ทั้งนั้น -*-

เรื่องจอถ้าเซ้งมาไม่ได้ ก็ให้ไปหาเซ้งร้านอื่นครับ อันนี้ก็แนะนำให้ใช้มือ2 ไม่แนะนำมือ1
              ถ้าเซ้งมาจะประหยัดไปได้เยอะ ยังไง moniter อายุการใช้งานมันนานอยู่ครับ ไม่ต้องห่วง ไม่พังไม่เสียง่ายๆ

สุดท้าย10เครื่องพยายามบีบงบให้ได้ 100-130k อย่าให้เกินนั้น (เฉพาะงบคอม)
              เพราะคุณจะต้องมีเรื่องแต่งร้าน เรื่องลิขสิทธิ์ บลาๆๆๆ อีก ราวๆ100k (อย่างร้านที่ผมทำนี่หมดไป300k)

ฉะนั้นเปิดครั้งแรก อย่าทุ่มทุนมากครับ ลองตลาดก่อน ถ้ารุ่งค่อยอัพเกรดก็ยังไม่สาย

อาจจะยาวไปหน่อย แต่มาเตือนด้วยความเป็นห่วงครับ

ธุรกิจนี้คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า

เมื่อเข้ามาแล้วบางรายรอด รวยก็มี ถ้าได้ทำเลดี
              บางรายก็ทนอยู่ เพื่อให้หมดสัญญาเช่า หรือให้ถอนทุนคืน
              บางรายไปไม่รอดเปิดไม่ถึงปีเจ๊งประกาศเซ้งร้านก็มีเยอะแยะ
              (แนะนำให้สอดส่องบ่อยๆ ร้านพวกนี้ของจะใหม่ และคอมแรงมาก เพราะส่วนใหญ่เป็นพวกไม่มีความรู้ หรือศึกษามาไม่ดีพอ มาเปิดแล้วเจ๊งเลยต้องขายแบบขาดทุนในราคาถูก)

ขอให้ จขกท ประสบความสำเร็จครับ

ปล.เปิดร้านเกมให้รวยหรือหวังรวยน่ะยาก
              แต่ถ้าเปิดด้วยใจรัก ก็เปิดเลยครับ (ต้องอยู่ด้วยใจรักครับ ธุรกิจนี้)

+100 เยี่ยมครับ ร้านเกมส์รวยยากมาก รายได้สูงสุดแค่เครื่องที่เรามี ไม่มีต่อยอดให้มากกว่านี้
              ทำเลดี ก็อยู่สบายหน่อย ทำเลไม่ดีก็ต้องกระเสือกกระสน หนักหน่อย ที่ทำอยู่ก็สู้กันต่อไป

Comment

Originally posted by TopKisser View Post

จริงครับ
                เมื่อ 5 ปี ที่แล้วผมสิงอยู่แต่ในร้านเกมที่ เกษตรอมรพันธุ์ มองเห็นความรุ่งเรืองของธุรกิจนี้สุดๆครับ แต่ติดที่ว่าขอทุนจากแม่ก็ขอไม่ได้ เพราะบ้านผมเป็นพวกไม่ชอบเสี่ยงลงทุน และไม่ได้มีเงินเก็บเยอะแยะก็เลยอดไป (ตอนนั้นยัง ม.ปลายอยุ่เลย)
                ตอนนั้นคำนวนแล้วเปิด 25 เครื่อง ใช้เงินทุน (ค่าเครื่อง ค่าระบบ ค่า OS เกม ค่าเช่าที่ ค่าตกแต่งร้าน) 5 ล้านบาท คำนวนกำไรตกเดือนละแสน (25 เครื่อง เปิดร้าน 24 ชม) (กรณีคนเล่น เฉลี่ยวันละ 20 ชม ทุกเครื่อง ซึ่งตอนนั้นมันเป็นไปได้ 24 ชม 20 เครื่อง + 18 ชม อีก 20 เครื่องยังเป็นไปได้เลย รวมกำไรจากขายข้าว ขายน้ำด้วย) (ร้านที่เล่นอยู่จนสนิท เจ้าของร้านบอกรายได้เดือนละ 3 แสนกว่า ค่าเช่า 1 แสน ค่าไฟ เกือบ 1 แสน มี 40 เครื่อง ตอนกลางวันคนเต็ม กลางคืนเหลือ 20 กว่าเครื่อง ไม่ได้ขายข้าว) รายได้หลักมาจากพวกที่เล่นเกมอย่างจริงจัง พวกตีบอสต้องมาหาเนทแรงๆ ต้องมาหาเครื่องแรงๆ แล้วก็พวกเปิด bot ที่เปิดเครื่องทิ้งไว้ 24/7 เพื่อเปิด bot แล้วก็ไปทำงานหรือไปนอนที่บ้าน มืดๆก็แวปมานั่งดู รายได้รองก็เป็นพวกเล่น dotA พวก GuildWar ที่จะมากันเป็น 10 คน และมาเป็นประจำ จองเครื่องเวลานี้ทุกสัปดาห์
                แต่เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ลองตำนวนใหม่ ถ้าเกิดทำก็ยังรายได้ดีอยู่ แต่น่าจะเหลือกำไรเดือนละ 20k-40k เพราะคนเริ่มลดลงเยอะ PC ที่บ้านเริ่มแรงกว่าร้านเนทเยอะ แถมไม่แพงมาก แล้ว ADSL ก็เริ่มแรงและถูกขึ้น ก็จะเริ่มเหลือแต่พวก dotA กับทีม GuildWar มาเล่นกัน ไม่ค่อยมีพวก 24/7 แล้ว พวก bot 24/7 ก็หันไปเช่าหอพักถูกๆเดือนละ 1k-2k ซื้อ PC ไปวางแล้วก็ขอ ADSL มาเปิด bot 24/7 แทน
                จนปีที่แล้ว ลองคำนวน ทุนใช้น้อยมาก แต่รายได้ก็แทบหาไม่ได้เช่นกัน เพราะคนแทบไม่เข้ากันแล้ว เนื่องจาก spec ต่ำ เปลืองตังบ้านก็มีเนทมีคอม พวกทีมก็เริ่มกันมาใช้ TeamSpeaker เพื่อสื่อสารกันแทน ก็จะเหลือแต่พวกเด็กๆที่แอบพ่อแม่มาเล่น หรือเด็กเล็กๆที่บ้านไม่มีคอมแรง เนทดีๆ แต่พวกนี้ก็จะไม่เล่น 24 ชม ไม่เล่นกลางคิน มาแปะๆ 2-4 ชม ก็เลิกกัน
                ดังนั้นกำไรเลยไม่เยอะแยะมากมายเหมือนแต่ก่อนที่ 1 ปีก็คืนทุนแล้ว
                ถ้ายังหวังกำไรอยู่ตอนนี้คงต้องมองแต่ทำเลใกล้มหา'ลัยเท่านั้นแหละครับ (รร ก็ยังไม่ดีเพราะได้แค่เย็นๆ) พวก นศ จะมาเล่นกันเป็นกลุ่ม ผลัดเปลี่ยนกันไปเรื่อยๆ แต่ก็ไม่ได้อยู่ยาวทั้งวัน

หน้าหอผมก็แปะป้ายเซ้งร้านอยู่ ถ้า จขกท สนใจเด๋วไปเอาเบอร์มาให้
                ร้านเพิ่งเปิดเมื่อต้นปี ผมเห็นก็ทำนายไว้ละว่าไปไม่รอด เจ้งชัว เพราะแถวหอมันมีแต่พวกแม่ค้า กับพนักงานโรงงานซะส่วนใหญ่ มีแต่เด็กๆลูกแม่ค้าทั้งหลาย กับแก่ๆเลย วัยรุ่นไม่ค่อยมี
                แถมเจ้าของร้านไม่รู้เรื่องอะไรเลยแม้แต่น้อย คอมก็สั่งให้ร้านในเซียจัดให้ ระบบก็จ้างเค้ามาวาง ผ่านไปเดือน มีนา แปะป้ายซะละว่า เซ้ง
                แต่ก็ยังมีคนเข้าไปเล่นทุกวันนะ ก็พวกเด็กๆลูกๆแถวนั้นนั่นแหละ แต่ก็เล่นไม่นาน มากันตอนเย็น มืดๆก็หายหมด
                Last edited by sonkub; 22 Apr 2011, 13:26:16.

Comment

ขอบคุณมากๆเลยครับ

ท่าน TopKisser , sonkub ให้แง่คิดผมได้หลายอย่างเลย ^^..

ส่วนเรื่องทำเลร้านผมอยู่ติดถนน ข้างๆหมู่บ้าน+มีห้องแถวอยู่2ฝั่งถนนนะครับ

ที่ร้านแม่เป็นของแม่ เลยไม่ต้องเช่าไป ส่วนราคาแถวบ้านผมชม.20-15.-ครับ

Comment

Originally posted by sonkub View Post
                    หน้าหอผมก็แปะป้ายเซ้งร้านอยู่ ถ้า จขกท สนใจเด๋วไปเอาเบอร์มาให้
                    ร้านเพิ่งเปิดเมื่อต้นปี ผมเห็นก็ทำนายไว้ละว่าไปไม่รอด เจ้งชัว เพราะแถวหอมันมีแต่พวกแม่ค้า กับพนักงานโรงงานซะส่วนใหญ่ มีแต่เด็กๆลูกแม่ค้าทั้งหลาย กับแก่ๆเลย วัยรุ่นไม่ค่อยมี
                    แถมเจ้าของร้านไม่รู้เรื่องอะไรเลยแม้แต่น้อย คอมก็สั่งให้ร้านในเซียจัดให้ ระบบก็จ้างเค้ามาวาง ผ่านไปเดือน มีนา แปะป้ายซะละว่า เซ้ง
                    แต่ก็ยังมีคนเข้าไปเล่นทุกวันนะ ก็พวกเด็กๆลูกๆแถวนั้นนั่นแหละ แต่ก็เล่นไม่นาน มากันตอนเย็น มืดๆก็หายหมด
                    ร้านนี้ประเกศเซ้งไว้ที่เวปไหนบ้างครับ ^^

เผื่อบางชิ้นราคาดีๆ ผมได้จัดเลย

Comment

ลืมบอกอีกอย่าง เวลาหาคอมสำหรับร้านเกม

อย่าให้สเปคมาจำกัดงบครับ ไม่งั้นคุณได้กระเป๋าฉีกแน่
                      แต่ให้เอางบมาจำกัดสเปคแทน

เกมออนไลน์ยุคนี้ไม่ค่อยมีคนเล่นแล้วละครับเกมส์เก็บเลเวลน่ะ ส่วนใหญ่เค้าเล่นกันที่บ้าน
                      จะมีก็แต่พวก SF (ลูกค้าเด็กจะชอบเล่นมาก) อะไรพวกนี้

ลูกค้าที่ทำเงินได้มากที่สุดคือลูกค้า dota ครับ
                      เพราะเกมนี้เป็นเกมที่เล่นเกมนึงได้นาน 30-40 นาที
                      ฉะนั้นถ้าคุณนั่งเล่นกับลูกค้าได้ หรือคุณเก่งพอ ลูกค้าจะติดและมาเล่นกับคุณบ่อยๆ

หรือถ้าทำทีมร้านได้เลยยิ่งดี จะทำให้เด็กพวกนี้ต้องมาเล่นเป็นประจำ
                      ถึงแม้เด็กๆพวกนั้นจะมีคอมที่บ้านก็ตาม ยังไงก็จะมาเล่นกับเราอยู่ดี เพราะเล่นที่ร้านกับเล่นที่บ้านฟิวมันคนละแบบ

พอจบเกมนึง ถ้าชนะ ส่วนใหญ่จะขอต่อเกม2 แน่นอนว่าพอมีเกมที่สอง 1 ชมแรกย่อมไม่พอแน่ๆ เค้าก็จะต่ออีกชม

ยิ่งถ้าทำทีมนะ 5 คน เล่นกันแน่ๆก็ 3 ชมต่อวันอะอย่างต่ำ คุณก็ได้ 3*5=15ชม แล้ว ถ้าคุณคิดชั่วโมง20คุณก็ได้ 300 แล้วเหนาะๆ (3ชมได้300 มีเกมออนไลน์ไม่กี่เกมหรอกครับที่ทำได้)

ยิ่งถ้าทำให้สนิทกับลูกค้าได้นี่ยิ่งดี (ผมสนิทกับเด็กๆในร้าน ขนาดที่ว่าสงกรานณ์นี่ปิดร้านไปเที่ยวกันเลย)
                      เพราะถ้าสนิทแล้วมันจะไม่ใช่แค่ลูกค้าไงครับมันจะได้ใจเด็กๆด้วย ต่อให้มีร้านเปิดใหม่ คอมแรงกว่าคุณ ค่าเกมแพงกว่าคุณ ยังไงเด็กก็มาร้านเราอยู่ดี เพราะเราได้ใจเขามาแล้ว

บางทีเด็กๆในร้านจะช่วยเป็นหูเป็นตา คาบข่าวร้านอื่นๆ หรือข่าวเกมใหม่ๆมาบอก หรือช่วยเฝ้าร้านเวลาเราเหนื่อยมากๆ จนอยากงีบก็มีครับ

แต่จำว่าไว้ "สนิทติดตัง" อย่าให้เกิดเด็ดขาด

ไม่ว่าจะอะไรก็ตามห้ามติด ห้ามเซ็นครับ เพราะติดตังเนี้ยทำเสียลูกค้ามาเยอะแล้ว
                      บางรายไม่กล้าสู้หน้า จ่ายแล้ว หายจ้อยไปเลยก็มี ฉะนั้นตัดไฟแต่ต้นลม "สนิทได้แต่ห้ามติดตัง"

ไม่งั้นใช้วิธีขายคูปองไปเลยดีที่สุด

Comment

Originally posted by jamejazz View Post
                        ร้านนี้ประเกศเซ้งไว้ที่เวปไหนบ้างครับ ^^

เผื่อบางชิ้นราคาดีๆ ผมได้จัดเลย
                        เค้าแปะไว้หน้าร้านอะ แค่บอกว่า เซ้ง เบอร์
                        เจ้าของคงไม่เล่นเนทหรอกมั้ง แล้วก็คิดว่าโทรไปถามกลัวจะไม่รู้เรื่อง spec ด้วยมั้ง -*-

Comment

อืมมาอ่านคนที่มีประสบการณ์มานานแล้ว ก็อยากจะบอกว่าเรื่องจริงครับ ผมอยู่ได้แค่เดือนชนเดือนเงินหักค่าไฟค่าเน็ตเหลือหมื่นกว่าบาทเท่านั้น ยังคิดว่าจะไปหางานทำอยู่ให้คอมเป็นรายได้เสริมไปน่ะครับ

ส่วนสนิทติดตังนี่เรื่องจริงครับ บางคนหายไปเลยไม่จ่ายไม่เห็นหน้าก็มี บางคนโผล่จ่ายแล้วไม่กล้ามาอีกก็มี เครื่องผมมีแค่เจ็ดเครื่องเลยจดเอาไม่ได้ใช้โปรแกรมคิด ชม. ปัญหามันเลยตามมา ไม่งั้นก็คงติดไม่ได้หรอก งิงิ

บางคนรู้จักกันมาตั้งแต่มันเล็กๆ มาผิดใจว่าเรางก เราทวงกลัวจะไม่ได้ตังจากมันก็มี .. จะไม่ทวงมันก็ไม่ได้นิ ไม่ทวงมันเล่นตีหน้าเฉยเข้ามาติดต่อนี่ เห้อ

ตัวผมนี่โชคดีครับที่มีลูกค้าเข้าเรื่อยๆ เกมส์ก็เล่นไม่ค่อยจะเป็น แต่ดีที่เด็กข้างบ้านมันมีเพื่อนกะเด็กเล็กติดอยากจะเล่นเกมส์กับมันน่ะ(ไอ้เจ้านี่เคยพาไปซื้อคอมให้แล้วแต่ก็ขายต่อผม เพราะไม่ได้ฟิวส์เล่นกะร้าน เหอะๆ)

ผมก็นิสัยเสียเล่นก็แต่เกมส์ต่อสู้ครับ เดือดเกมส์ต่อสู้กับเด็กตลอด xbox กะ wii นี่เด็กเล่นครึ่งชั่วโมงผมแถมอีกครึ่งตลอดเพราะผมเล่นด้วย >< เด็กเล็กๆ มันก็ติดผมเยอะเหมือนกันเล่นครึ่่ง ชม. ปาไปเป็นชั่วโมงตลอดนิ แหะๆ
                          Last edited by tam02526; 22 Apr 2011, 16:14:51.

Comment

ลืมบอกอีกอย่าง เวลาหาคอมสำหรับร้านเกม

อย่าให้สเปคมาจำกัดงบครับ ไม่งั้นคุณได้กระเป๋าฉีกแน่
                            แต่ให้เอางบมาจำกัดสเปคแทน
                            ขอบคุณครับ

Originally posted by sonkub View Post
                            เค้าแปะไว้หน้าร้านอะ แค่บอกว่า เซ้ง เบอร์
                            เจ้าของคงไม่เล่นเนทหรอกมั้ง แล้วก็คิดว่าโทรไปถามกลัวจะไม่รู้เรื่อง spec ด้วยมั้ง -*-
                            *0*

Comment

กันเกรียนมาเปิดหัวผมว่าตั้งรหัสที่ ใบออส เลยครับ อิอิ

Comment

สวดยอดเลยครับ ภาพโป๊
                                Last edited by CastiLo; 22 May 2011, 16:54:44.

Comment

Working...
                                X