Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามพวกท่านที่รู้การโหลดบิต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Drunk View Post
    ต้องสมัครสมาชิกก่อนครับ
    ต้องใช้ ADSL ความเร็วขึ้นอยู่กับ ความพอใจและเงินที่ต้องการจ่ายครับ
    เวปบิท ก็มีหลายเวปครับ เลือกเอาตามสบายเลย
    ถ้าเครื่องของท่านทำ Connectable เป็น Yes ได้ ก็จะดีเยี่ยมเลยครับ
    สเป็คเครื่องไม่จำเป็นยกเว้น Harddisk ต้องมากพอสมควร 40 G (ก็คิดว่าอาจจะน้อยไปสำหรับสำหรับการโหลดและปล่อยพร้อมๆ กัน)
    ความเร็วขึ้นอยู่กับเนต
    ต้องมีความเอื้อเฟ้ือเผื่อแผ่กับเพื่อนสมาชิก (อันนี้สำคัญมาก สำหรับ นักโหลดบิท)

ปล. เมื่อมีข้างบนแล้ว สิ่งที่อาจจะสนใจต่อไปก็คือ COLO ครับ
    ขอถามหน่อยคับ
    ถ้าเครื่องของท่านทำ Connectable เป็น Yes ได้ ก็จะดีเยี่ยมเลยครับ

Connectableคืออะไรครับ มีข้อดี-เสียยังไง แล้วปรับตรงไหนเหรอครับ

Comment

Originally posted by Meteora View Post
      ขอถามหน่อยคับ

Connectableคืออะไรครับ มีข้อดี-เสียยังไง แล้วปรับตรงไหนเหรอครับ
      Connectable คือการเชื่อมต่อกับผู้ที่ รับ-ปล่อย ไฟล์บิต อยู่ในเวลานั้นครับ ถ้าเป็นyesได้ ก็จะทำให้สามารถ รับ-ส่งข้อมูลได้เต็มความสามารถของinternetของเรา
      เช่น มีคนปล่อยไฟล์อยู่20ตน คนที่Connectable yesก็จะเห็น 18-20คนปล่อย แต่คนที่เป็นnoบางครั้ง รับข้อมูลจากคนปล่อยได้แค่8-9คนเท่านั้น

และถ้าเป็นnoยังมีข้อเสียเวลาเราช่วยคนอื่นseed หนะครับ มีคนสามารถดึงไฟล์จาเราได้น้อยค่าratioก็ขึ้นช้า นั่งปล่อยทั้งวันuploadขึ้นนิดเดียว
      แต่คนyes ปล่อยแปปเดียวuploadขึ้นอย่างเยอะครับ

ส่วนการปรับตรงไหนก็
      ตั้งพอร์ตในโปรแกรมโหลดbit เปิดพอร์ตใน firewallและrouter น่าจะyesแล้ว ยกเว้นrouterบางรุ่น นั่งทำให้ตายมันก็ไม่yesครับ รายะเอียด ดูตามwebboardเว็บบิตทั่วไปแล้วกันครับ อธิบายตรงนี้คง น๊านนาน

Comment

อ๋อๆเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

ใช้โปรแกรม utorrent ดีกว่าตัวอื่นเยอะครับ ความรู้สึกส่วนตัวที่เคยใช้ โปรแกมเล็กใช้งานข้องตัว

Comment

ผมชอบBitSpiritลองใช้ดูนะครับ

Comment

แนะนำ utorrent นะงับ กินทรัพยากร น้อยมากๆ

Comment

อยู่ที่ความเร็วเน็ตคับ

Comment

อยุ่ที่ ความเร็วเน็ทครับ ถ้าเครื่อง 3GH core2dual ram 4G เน็ท 56K
                  กะเครื่อง Plll 450MH ram 64M เน็ท 1M ยังไง เครื่อง

Plll ก็ โหลด เร็ว กว่าอยู่ดี ไม่ได้อยุ่ที่เครื่องแน่นอน

Comment

1.เริ่มเล่น bit ให้เร็ว เริ่มจากความเร็วเน็ต 512 K -1 M งับพอเพียงแร้วละผมว่า
                    2.โปรแกรมจัดการไฟล์ bittorent ต้องลองใช้เองถึงรู้ว่าอันไหนดวงสมพงษ์กับเครื่องคอมฯ เรา ก้อมีให้ลองเช่น bitcomet , utorrent เป็นต้น อีกอย่างแต่ละโปรแกรม รุ่นเวอร์ชั่นก้อมีผลมากนะงับ ระวังให้ดี เหมือนเดิมต้องทดลองเองงับ
                    3.ต้องทำให้โปรแกรมจัดการไฟล์ bittorent ผ่าน firewall ให้ของเครื่องให้ได้ นั่นก้อคือการเปิด port เป็น yes และการ forward port งับ
                    4.เวปรวมไฟล์ torrent มีทั้งของในประเทศ และนอกประเทศ ลอง Search ดูแระกันงับ ถ้าเป็นของในประเทศท่านต้องสมัครสมาชิกก่อนงับ จากนั้นก้อผ่านกฎข้อบังคับของเวปนั้นให้ดีๆ ไม่งั้นอาจถูกระงับไอดี การเล่นบิตนั้นคือการแชร์กัน กฎพื้นฐานคือท่านโหลดมา 100 ก้อต้องปล่อยให้คนอื่นๆ อย่างน้อยคืนกลับไป 100 งับ ไม่งั้นไฟล์บิตจะเป็นไฟล์ตายทันทีถ้ามีแต่คนดูดไม่มีคนปล่อยไฟล์

โชคดีในการโหลดบิตงับ
                    connectable = Yes,No ต่างกันอย่างไร?

1. ถ้า connectable เป็น no มันจะ connect กับ peer ได้ไม่ครบหรือไม่ได้เลยคับ. (ใช้ได้แต่ช้า+ไม่แรง)

แต่ถ้า เป็น yes ก็จะได้ทั้งหมดหรือเกือบทั้งหมด.

เช่นถ้ามี คน seed และ leech อยู่ 10 คน no อาจจะ รับได้ แค่ 3-6 คน

โดยเฉพาะถ้า peer น้อยๆอาจจะรับไม่ได้เลย. แต่ yes จะรับได้ทั้งหมดหรือเกือบทั้งหมด.

ซึ่งแน่นอน ยิ่ง connect ได้เยอะก็ยิ่งเป็นต่อคับ.

ก่อนทำการ port forward

1. ถ้าท่านได้ลงโปรแกรมเกี่ยวกับการ ปรับค่าต่างๆ หรือ โปรแกรมรักษาความปลอดภัย

ในคอมพิวเตอร์ของท่าน อาจรบกวนการทำงานของ Torrent และมีผลทำให้ Connectable = No ได้คับ.

2. ส่วนผู้ที่ใช้เน็ต บริษัท/มหาลัย/อพาร์ทเมนท์ ที่ต่อพ่วงหลายๆจุด และเข้าไปเปิดพอร์ต ที่ routerไม่ได้ ก็ต้องทำใจไปก่อนนะคับ.

วิธี การทำให้ connectableเป็น yes

1- เปลี่ยน port .(ระหว่าง 10000 - 65535 สุ่มมาพอร์ตนึงคับ )ไม่ตายตัวนะคับ 1000 - 10000 ก็ใช้ได้คับ.

หาพอร์ตที่ถูกใจสัก 1 พอร์ต ต่อ 1 โปรแกรมบิตนะคับ และก็ใช้พอร์ต นั้นตลอดเลย.

(เปลี่ยนครั้งแรกครั้งเดียวคับ ยกเว้นเกิดที่บ้านใช้คอมหลายเครื่องแล้ว เกิดการรีสตาร์ทเร้าเตอร์เกิดขึ้น

ก็ต้องตั้งกันใหม่คับ เพราะว่า ip เครื่องเราอาจเปลี่ยนได้)

2- เปิด Port ที่ Fire wall

Firewall ที่คนใช้กันเยอะๆก็เช่น zonealarm, Kas, windows แต่ละ Fire wall ก็จะมีวิธีต่างกันอ่ะนะคับ แต่โดยรวมๆก็คือ เราเข้าไปที่หน้าเซตค่าต่างๆของ Fire wall ที่เราใช้อยู่

แล้วเราก็เข้าไปเซตให้ Fire wall ของเราอนุญาติโปรแกรมบิตเช่น bitcomet, utorrent ให้ทำงานได้

(โดยปกติแล้ว Fire wall ดีๆ พอเราลงโปรแกรมใหม่ มันจะถามว่าให้โปรแกรมนี้ผ่านเน็ตได้มั้ยตั้งแต่แรก ซึ่งถ้าเราตอบตกลงตั้งแต่แรกก็ไม่มีปัญหาคับ)

หรือถ้าทำไม่ได้สักที แล้วเครื่องไม่ได้ใช้งานที่มีความเสี่ยงมาก ก็ปิด Fire wall ไปเลยก็ได้เหมือนกันคับ

3- เปิด Port ที่ router

1. ขั้นแรกไปที่เว็บนี้เลยคับ http://www.portforward.com/english/...routerindex.htm หาเร้าเตอร์ตัวที่ท่านใช้

แล้วก็ทำตามขั้นตอนที่เค้าบอกแค่นี้ก็เรียบร้อยคับ

Comment

Working...
                    X