Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD Athlonllx2 245 ออนบอร์ดHD4200 ร้านเกมออนไล์ พอได้หรือเปล่าครับขอความช่วยเหลือด่วน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มีเงินซื้อจอ Full HD แต่ใช้ออนบอร์ด ?
    ปรับให้มัน Optimized กับประสิทธิภาพของมันสิครับ อย่าทำอะไรเกินตัวมัน

Comment

แห่ะๆ มาช้าเกิน ลบๆ
      Last edited by MIRAGE2000; 16 Oct 2010, 15:43:08.

Comment

เอาใจช่วยครับ HD 4250 ผมว่าไม่ไหวครับ เล่น PB ถ้าคนเต็มห้องก็ไม่ลื่นแล้วครับ ปรับกลางๆ น่าจะมีการ์ดจอแยกซักใบ แต่ผมว่าลองเช็ค ลูกค้าก่อนครับว่าโซนที่ท่านจะเปิด กำลังฮิตเล่นเกมอะไร ถ้าพวก ออดิชั่น DOT A โยกัง ก็ on board ก่อนครับแล้วไปตั้งรับ VGA มือ 2 เอาไปอัพทีหลัง ถ้าจำเป็นต้องติดตั้งกล้องวงจรปิดด้วย PM ถามรายละเอียดได้นะครับ ยินดีแนะนำไม่คิดตังค์

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
          มีเงินซื้อจอ Full HD แต่ใช้ออนบอร์ด ?
          ปรับให้มัน Optimized กับประสิทธิภาพของมันสิครับ อย่าทำอะไรเกินตัวมัน
          พูดยังกับไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้จอ มันราคาถูกเท่าไหร่แล้วครับ ร้านเกมแถวบ้านผม full HD หมดละครับ 21.5

ผมก็รู้ครับ แค่อยากบอกว่า อย่าไปหวังอะไรกับออนบอร์ด ที่พูดว่า เล่นออนไลน์ได้ทุกเกมมันไม่จริงครับ

ที่ยกมานี่แค่ cabal ไม่ได้หนักหนาอะไรเลย ลองไปเจอ Rune of magic หรือ Lineage หรือ เกมในอนาคต ไม่ตายหรือครับ

คิดให้ไกลๆหน่อย เกมออนไลน์สมัยนี้ไม่ได้พัฒนาถอยหลังนะครับ เด็กมาร้านก็ถามหา COD กันเป็นแล้ว ไม่ได้ตีแต่ปังย่า หรือ audition PB ไปวันๆ

คิดจะเปิดร้านเกม อย่าหวังลงทุนกับออนบอร์ดเลยครับ แค่เพิ่มการ์ดจอไป 128bit ddr3 ตัวต่ำๆก็ พันกว่าบาท เหลือๆสำหรับร้านเกม

สมมติร้านมี 20เครื่องก็ลงเพิ่มไป 5-10เครื่องก็ยังได้ เรียกลูกค้าได้อยู่แล้ว

Comment

ผมถึงบอกไงว่าให้ "ปรับให้มัน Optimized กับประสิทธิภาพของมันสิครับ อย่าทำอะไรเกินตัวมัน"
            ถ้ารู้ว่าใช้ออนบอร์ดอยู่ ไปปรับ Full HD มันจะเหลือหรือไง
            แล้วไหนๆก็จะจัดแล้ว ก็ลองออนบอร์ดไปก่อนก็ได้ ถ้ามันไม่ไหวจริงๆค่อยซื้อการ์ดจอมาใส่
            ร้านเกมแถวบ้านผมการ์ดจออ่อนๆเยอะครับ ถ้าเทียบกับออนบอร์ดยังเล่น L4D2 LN2 กันอยู่เลย
            ยังไงเมนบอร์ดที่ซื้อมามันก็มีการ์ดจอติดมาด้วยอยู่แล้ว ไม่ได้ลงทุนอะไรเพิ่มสักหน่อย
            Last edited by V-FrIeNd; 16 Oct 2010, 23:52:49.

Comment

คนที่มาเล่นเกมส์ ร้านเกมส์ ส่วนใหญ่ บางคนเล่นเว็บ บางคนมาเล่นเกมส์

แล้วพวกคนเล่นเกมส์ ผมไม่เคยเค้าก็ไม่ได้มานั่งจับผิดเรื่อง ความละเอียดภาพอะไรเลย

อย่าง DOT A ลองปรับ 1024x768 กับ 1920x1080 มันคมขึ้นมาจริง แล้วถามว่ามันต่างมากไหม๊ เวลาเล่น

ไม่เลย คนมาเล่นเค้าก็เล่นเกมส์ เอาสนุก ไม่ใช่ แบบว่า มานั่งเล่น CRYSIS จะเอาให้สูงที่สุด แบบเนียนๆ

ส่วนตัว แค่คิดให้ทางประหยัด เรามีเท่าไหน เราก็ใช้เท่านั้น

อีกอย่างการจะทำ กิจการอะไรก็แล้วแต่ เราก็ต้องทำ แบบเล็กๆก่อน ไม่ใช่ มาถึงแล้ว จะสร้างอะไรใหญ่ โต ถ้าเกิดไม่เวิคขึ้นมา

สิ่งที่ลงทุนไปแล้วได้อะไรอะครับ

แล้วเมื่อถึงอนาคต ถ้าออนบอร์มันไม่ไหวจริงๆ อย่างน้อยก็ซื้อการ์ดจอ ไหม่ได้ สู้ลองใช้ไปก่อนว่ามันไหวไหม๊ ไม่ต้อง

ลงทุนเพิ่ม แล้วในอนาคต การ์ดจอไหม่ๆ มันก็ ออกมาแรง + ถูก กว่ายุคนี้แน่นอน ก็รู้ๆกันอยู่ เรื่องนี้ รุ่นพี่ฆ่ารุ่นน้องมานักต่อนักแล้ว

เริ่มจากจุดเล็กๆ ก่อน ทำเท่าที่ทำได้ แล้วค่อยขยายไปให้มากกว่านี้จะดีกว่าครับ อะไรประหยัดได้ก็ประหยัด

Originally posted by Lr300 View Post
              เอาใจช่วยครับ HD 4250 ผมว่าไม่ไหวครับ เล่น PB ถ้าคนเต็มห้องก็ไม่ลื่นแล้วครับ ปรับกลางๆ น่าจะมีการ์ดจอแยกซักใบ แต่ผมว่าลองเช็ค ลูกค้าก่อนครับว่าโซนที่ท่านจะเปิด กำลังฮิตเล่นเกมอะไร ถ้าพวก ออดิชั่น DOT A โยกัง ก็ on board ก่อนครับแล้วไปตั้งรับ VGA มือ 2 เอาไปอัพทีหลัง ถ้าจำเป็นต้องติดตั้งกล้องวงจรปิดด้วย PM ถามรายละเอียดได้นะครับ ยินดีแนะนำไม่คิดตังค์
              PB ผม เล่น คนเต็ม ห้องยังไม่เห็นจะมีปัญหาเลยนะครับ ไม่ ปรับ AA ลื่นปกติดี ภาพก็ไม่ได้แตกต่างกันเลยครับ
              Last edited by ScaryReaDy; 17 Oct 2010, 10:27:45.

Comment

ผมไม่รู้ จะพูดอะไรดีครับ

ผมจะพูดเท่าที่ผมรู้ ล่ะกัน อิอิ ร้าน อินเตอร์เน็ต กลางซอย มหาดไทย ชื่อร้าน ไม่บอกดีกว่า เดี๋ยวเผื่อโดนว่า เอาเป็นว่า ร้านนี้อยู่ใกล้ๆผับ ห้องสมุด แล้วกัน

ร้านนี้ ใช้ คอมพิวเตอร์ สเป๊คไม่สูงมาก แต่คนก็เข้ากันเกือบเต็มร้านทุกวันครับ

CPU : AMD Athlon 64 3400+ ( 2.0 GHz ) Single Core ( 1 CORE )

VGA : Nvidia Geforce 7300GT

RAM : 2GB DDR2

ผมโหลด CPU-Z มาดู สเป๊คเครื่องครับ แบบว่า โรคจิต หน่อยๆ ที่อยากรู้ว่า ร้านเน็ต ใช้ คอมพิวเตอร์ สเป๊คไหน

แล้วผมไม่ได้เช๊ค แค่เครื่องเดียวน่ะครับ บางวัน เน็ตที่หอพัก ไม่ดี ผมก็ต้องไปเล่นที่ร้าน อินเตอร์เน็ต ก็ได้เครื่องไม่ซ้ำกัน ในแต่ล่ะวัน ผมก็ โรคจิต โหลด CPU-Z มาตรวจ สเป๊คเครื่องทุกวัน

สเป๊คเครื่อง ก็ตามที่ผม ลงไว้ด้านบนเลยครับ

ผมก็เห็น ร้านเกม ร้านนี้ เล่นเกม ออนไลน์ ได้ทุกเกมเลยครับ

แต่ผมก็ไม่รู้อีก ว่า 7300GT จะแรงกว่า ATI HD 4250 มากมั๊ย

แต่ CPU หัวเดียว เก่าๆ ก็เห็นมันเล่นเกม ออนไลน์ ได้ทุกเกมครับ อิอิ

Comment

ฮ่าๆ ขำท่านข้างบนครับ ฮ่าๆ

Comment

ผมก้อเคยนะท่าน

MIRAGE2000

อิ อิ อิ พวกเดียวกัน

Comment

ผมบอร์ด V-EVO/USB3 กับX6 กับแรม4G ออนบอด 4250 ลองมาอีกรอบแล้วครับลื่นดีแล้วครับ
                      สงสัยไม่ได้รีเครื่องเกือบเดือนมานเลยกระตุกในตอนแรก

และก็ลองมาอีกสองเกม ปังย่า+โยกัง ปรับสุดหมด ลื่นมากมายครับ ส่วนพวกดอทเอ หรือเกมไล่ยิงกัน ผมเล่นไม่เป็น

ยังไงถ้างบจำกัดไว้ ก็ลองออนบอดใช้ก่อนก็ได้รับ แล้วค่อยเพื่มที่หลังเอาถ้ามันไม่ไหว
                      ค่อยๆเกบข้อมูลคร้าบเจ้าของกาทู้

Comment

ปรับให้พอดีกับระบบ ออนบอร์ดก็ไหวครับ ถ้าไม่ปรับแบบเวอร์จัด ใช้ไปก่อนกับสถานการณ์ที่ต้องการประหยัด ไว้มีตังค์แล้วค่อยเพิ่มการ์ดจอแยกเอาครับ

Comment

นกน้อยทำรังแต่พอตัวสินะ

Comment

มานอนยันความเเรงของ 4200 ครับ น้องผมใช้ m4a785+x2 240+ddr3 2gb เล่น CoD MW2 ปรับ high หมด เเต่ปิด aa เล่นได้อย่างลื่นอ่ะครับ ความละเอียดจอ 1440*900 ผมว่าเเค่นี้ก็พอสำหรับเกมออนไล เเล้วครับ ออนบอดสมัยนี้ไม่ได้เหมือนเมื่อก่อนเเล้วนะครับ ^^

Comment

Cabal Full HD การ์ดจอพันกว่าๆ ก็เอาไม่อยู่ครับ HD4670 ยังมีหน่วงๆ เลย
                              เห็นด้วยกับ V-FrIeNd ว่ามันก็ต้องปรับให้เข้ากัน

บางทีขั้นต้นมันก็เริ่มจากพื้นๆ ไปก่อน ผมไม่ได้บอกว่า HD4250 มันเทพ
                              แต่ในเมื่อคุณสามารถเปิด "พื้นฐาน" ได้กับของราคาถูกๆ ที่อัพเกรดได้แบบ
                              ไม่ต้องถอดทิ้ง เช่น อยากอัพวันหลังอาจจะเอา 5570 มาใส่เพิ่มตอนมีงบ
                              แต่ของเดิมๆ ที่เคยมีมันก็ยังโยนไปเป็นเครื่องเล่นเน็ตได้โดยครั้งแรกไม่ต้องจ่ายแพง

ร้านเกมมันสู้กันด้วยหลายอย่าง บริการก็ใช่ ราคาก็ใช่ โอเค ผมเข้าใจว่าถ้าทำดีๆ
                              มันก็ต้องทำทั้ง ตกแต่ง สเป็กเครื่อง ลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ ฯลฯ มันไม่มีอะไรที่
                              1 เหตุผลใช้ได้ทุกสถานการณ์หรอกครับ ใครๆ ก็อยากทำให้มันดี มันหรู และมีคนเข้าเยอะๆ
                              แต่ถ้าเลือกแล้ว พื้นๆ HD4250 มันก็เพียงพอถ้าคุณเซ็ตเป็น ขอแค่หาคู่ดีๆ เช่น
                              อาจจะเริ่มใช้ CPU เป็น X3-440 แทน X2-245 มันก็ช่วยได้เยอะ เป็นต้น
                              วันหลังมีเงินค่อยรอ HD6xxx Series ก็ยังเปิดร้านตอนแรกไปได้
                              ถ้าเทรนด์ลูกค้าเริ่มเล่นโหดๆ ค่อยว่ากันอีกที...

+1000 +2000 แต่อีก 10-20 ชิ้นมันก็เป็นหลายหมื่น แต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ

Comment

ลิขสิทธิ์ต้องจ่ายตามจำนวนเครื่องที่ในร้านครับวินโดว์น่ะ ไม่เกี่ยวว่าเราทำ image ไว้ในเครื่องแม่เครื่องเดียว ซื้อ Get it right ได้ครั้งเดียว (เช่น มี 10 ซื้อเพิ่มอีก 5 เครื่อง เป็นสิบห้า ก็ต้องซื้อใหม่หมดทั้ง 15 เครื่อง)

ส่วนออนบอร์ด ไม่น่าจะไหวแล้วสมัยนี้ ร้านสมัยนี้นิยม 4670 กับ GTS240 กัน แต่ 4670 แรงกว่า บางคนว่ามีปัญหาแต่ผมไ่ม่เคยมีนะ ^^

ปล.บางเกมส์เปิดสุดมันกระตุกครับ แต่จริงๆก็เปิดไม่สุดนะ เพราะเปิดเต็ม 1080p ตัวหนังสือจะเล็ก

Comment

Working...
                                X