Announcement

Collapse
No announcement yet.

555 สาวก ASUS M4A785TD-V EVO ,M4A88 ,M4A89 ,C4F & C4E รายงานตัวด่วน!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเคยเป็นกรณีบอร์ดไม่ยอมจำค่าเพราะถ่านหมด -.- ตอนบอร์ดรุ่นเก่าอะครับ

Comment

• Originally posted by OcScofield View Post
      ข้อความนี้หมายความว่ายังไงครับ

New CPU is inserted in your system ! หมายความว่าอะไรครับ
      Press F1 to Run SETUP
      Press F2 to load default valucs and continue

ของผมมันผ่านน่าจอ Bios แล้วมันไม่ Boot Windows ให้ครับต้องเจอ3ข้อข้างบนก่อน ต้องกด F2 ก่อนถึงจะใช้ได้ งงมากเลยครับ มีวิธีแก้ไหมครับ(เพิ่งเปลี่ยHDD ลงWin + Up Bios v.2005 V-Evo)
      ลองเคลียร์ cmos ก่อนครับ

Comment

• Originally posted by OcScofield View Post
        ข้อความนี้หมายความว่ายังไงครับ

New CPU is inserted in your system ! หมายความว่าอะไรครับ
        Press F1 to Run SETUP
        Press F2 to load default valucs and continue

ของผมมันผ่านน่าจอ Bios แล้วมันไม่ Boot Windows ให้ครับต้องเจอ3ข้อข้างบนก่อน ต้องกด F2 ก่อนถึงจะใช้ได้ งงมากเลยครับ มีวิธีแก้ไหมครับ(เพิ่งเปลี่ยHDD ลงWin + Up Bios v.2005 V-Evo)
        มันบอกว่า เพิ่งเปลี่ยน CPU ใหม่

ถ้าจะใช้ค่าเดิมที่เซทไว้ ก็ กด F1 เช้า BIOS แล้วก็ F10 ออกไป ก็ปกติ
        กด F2 จะบูทค่า Defult ค่าาเริ่มแรกจากโรงงาน

ปกติเวลาผมเปลี่ยน CPU ก็กด F1 นะ ใช้ค่าเดิม
        ที่เคยเปลี่ยนก็ 620+L3 B25 X2440 สลับกันไปมา มันก็เปิดหัว ระเบิดแคช + OC ให้ทุกตัวโดยไม่ต้องไปเซทใหม่

เวลา Update BIOS ก่อนที่จะ UPdate ควรเข้า BIOS ไปเซทให้เป็น Defult ก่อนอัพเดต เพื่อป้องกัน BIOS มันเอ๋อ
        Last edited by boyro; 21 May 2010, 02:00:48.

Comment

• Originally posted by boyro View Post
          มันบอกว่า เพิ่งเปลี่ยน CPU ใหม่

ถ้าจะใช้ค่าเดิมที่เซทไว้ ก็ กด F1 เช้า BIOS แล้วก็ F10 ออกไป ก็ปกติ
          กด F2 จะบูทค่า Defult ค่าาเริ่มแรกจากโรงงาน

ปกติเวลาผมเปลี่ยน CPU ก็กด F1 นะ ใช้ค่าเดิม
          ที่เคยเปลี่ยนก็ 620+L3 B25 X2440 สลับกันไปมา มันก็เปิดหัว ระเบิดแคช + OC ให้ทุกตัวโดยไม่ต้องไปเซทใหม่
          กดทุกรอบอล้วครับ สงสัยถ่านหมด

Comment

• Originally posted by chokuun View Post
            ลองเคลียร์ cmos ก่อนครับ
            ทำยังไงท่าน.............. มะเปง

Comment

• ถ่านไม่หมดหรอก EVO มันเพิ่งจะออก ถ่านหมดได้งัย ก่อนอัพเดต BIOS นี่ OC อยู่หรือป่าว อาการคือ BIOS มันคงเอ๋อ

Comment

• เพิ่งซื้อไม่หมดเเน่ครับ บอร์ดอีโว ข้างไฟเขียว จะมีจั๊มวางอยุ่ ช่อง 1 2 ย้ายมาช่อง 2 3 เเล้วเปิดเครื่องทิ้งไว้สักพักย้ายกลับไป 1 2 ถ้าไม่ได้ส่งเคลมโลดผมว่านะ ลองกลับไปใช้ไบออสเดิมดูด้วยครับ ถ่านไม่มีปัญหาเเน่ เพราะตัวนั้นที่ถ่านหมดผมใช้ประมาน7ปีนะ

Comment

• ให้ดี เวลาเคลียร์ BIOS ให้ถอดปลั๊กไฟออก แล้วค่อยสลับจั้มเปอร์ ซักอึดใจ แล้วก็สลับกลับ โดยไม่ต้องเปิดเครื่อง

มีครั้งนึงสลับจั้มเปอร์ แล้วปรากฎว่า เครื่องทำงาน อาการต่อมาคือ BIOS เอ๋อ ต้องถอดถ่าน ทิ้งไว้ 15 นาที แรก ไม่หาย เลยจัดไป ครึ่ง ชม. ปกติ หรือไม่ก็กลับถ่านซักพัก

Comment

• ถามพวกพี่ๆหน่อยครับ บอร์ดผมตัว M4A785TD-V EVO ครับ ช่องที่ต่อพัดพม 3 พินฝั่งซ้ายของซีพียูนะครับ รู้สึกว่าพัดลมมันวิ่งไม่เต็มที่อ่ะครับ ต่อตรงช่องฝั่งขวาของซีพียูมันวิ่ง 1200+ แต่พอต่อที่ฝั่งซ้ายมันวิ่งแค่ 600+ เองครับ เวลารีสตาร์ทหรือเปิดเครื่องใหม่มันก็ติดๆดับๆก่อนอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่ามันปกติรึเปล่าครับ รึว่าต้องส่งเคลมซะแล้ว ขอบคุณมากครับ

Comment

• ได้เปิดใช้ Smart Fan หรือป่าวเอ่ย

Comment

• Job...Time ตั้งแต่เมื่อคืนแล้วครับ แก้ไม่หาย ช่วยแก้ให้ทีครับ
                        http://forums.overclockzone.com/foru...4#post17898574

Comment

• ขอถามหน่อยนะครับ ไม่รู้ผิดกฎรึเปล่า ถ้าผิดลบได้เลยนะครับ

เพิ่ง format เครื่องใหม่ win7x64 แล้วใช้ BIOS SLIC ที่พี่ต่อทำไว้ ถ้าจะ activate นี่ต้องใช้ product key อะไรหรอคับ?
                          Last edited by ohmmypp; 21 May 2010, 15:35:28.

Comment

• Originally posted by ohmmypp View Post
                            ขอถามหน่อยนะครับ ไม่รู้ผิดกฎรึเปล่า ถ้าผิดลบได้เลยนะครับ

เพิ่ง format เครื่องใหม่ win7x64 แล้วใช้ BIOS SLIC ที่พี่ต่อทำไว้ ถ้าจะ activate นี่ต้องใช้ product key อะไรหรอคับ?
                            เห็นว่า ต้องใช้ตัว Win ที่ไม่ได้โม ส่วนเรื่องKey นี่ อยากรู้เหมือนกัน ท่านต่อเคยบอกในกระทู้นี้แหระ แต่ก็ไม่รู้ว่าต้องไปเอาคีย์จากไหน

Comment

• Originally posted by boyro View Post
                              เห็นว่า ต้องใช้ตัว Win ที่ไม่ได้โม ส่วนเรื่องKey นี่ อยากรู้เหมือนกัน ท่านต่อเคยบอกในกระทู้นี้แหระ แต่ก็ไม่รู้ว่าต้องไปเอาคีย์จากไหน
                              ผมใช้ loader ครับ ลงวินเสร็จ ต่อด้วย loader (หาเวอร์ใหม่ๆก้อดีนะ)

Comment

• ผมกลับไปใช้ตัวที่มีมาในแผ่นดีกว่า ง่ายดี
                                เคยโดนจับครั้งนึง แต่หลังจากนั้นเวลา update ก็เลือกหน่อยไม่ต้องเอาไอตัวที่มี WAT ก็ใช้ได้อย่างชิวๆ

ปล. ใช้ตัว build 7600 อยู่เลยครับ

Comment

Working...
                                X