Announcement

Collapse
No announcement yet.

X2 3600+ AM2 65nm อุดมคติ 60C จะบ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X2 3600+ AM2 65nm อุดมคติ 60C จะบ้า

คือเพิ่งถอย X2 3600+ AM2 65nm มาสดๆเลย
    จัดการติดตั้ง ซิ้งเดิมๆ เคลียร์ Bios เรียบร้อย เปิดเครื่อง เข้า Bios 7เข้ 60C
    ใครบอกว่าเย็นว่ะ เลยเปลี่ยนเป็น HR-01 +พัดลม 1600 รอบ
    ตัวเก่งของผม เข้า Bios ร้อน 55-57 C อะไรกันนี่
    ลองจับๆฐานซิ้งดูมันก็เย็นนี่หว่า เลยลองรันโปรแกรมเทสดู
    ผลตามรูปเลยคับ มันมีอะไรผิดปกติอ่ะป่าวคับ CPU ไฟเดิมๆเท่าไหร่
    Last edited by Hanaga; 24 Apr 2007, 21:34:27.

แปลก ๆ นะ

Comment

1 ซิ้งค์ทาซิลิโคนดีหรือปล่าว
      2 Bios มีตัววัดอยู่ เซนเซอร์ มันเพียนหรือปล่าว
      3 ใส่ซิ้งค์แน่นหรือปล่าว

เท่าที่อ่านมา มันไม่ร้อนขนาดนั้นหรอกครับ

Comment

ถ้า Idel ของ X2 3600+(65nm) @ FSB:200 แล้วอุณหภูมิ ~55-60 องศา C
        ถือว่าผิดปกติ...
        แต่ สิ่งที่ผิดปกติ คือ โปรแกรม ที่ใช้แสดงผลอุณหภูมิ ผิดเพี้ยน
        (เพราะท่านฯ บอกว่า จับที่ฐาน Heat Sink แล้วมันเย็น)

System ของผม X2 3600+(65nm) @ FSB:315 (2.99GHz) Vcore 1.35v
        Full Load By Orthos อยู่ที่ ~44 องศา C
        โดยใช้ Heat Sink ที่มีศักยภาพใกล้เคียงกับของท่านฯ

ปล. ลองใช้ SpeedFan v4.32 ดูครับ...บอกได้ใกล้เคียงความจริงครับ...
        Last edited by Friday~13rd; 24 Apr 2007, 22:06:45.

Comment

เห็นเค้าว่าเป็นที่บอรืกของAbit

Comment

เซนเซอร์อาจเพี้ยนก็ได้นะครับ

Comment

ไม่ร้อนขนาดนั้นหรอกท่าน ผมว่าผิดปกติแล้วนะ
              เพิ่งประกอบให้เพื่อนไปใช้กับบอร์ด asrock
              idle ห้องไม่แอร์ปิดเคส 40-42 เองซิ้งค์เดิมๆ

ไบออสกับspeedfan พอๆกัน ลองดูดีๆครับ

Comment

ผมก็งงกับ มันจริงๆ ตอนใช้ X2 3800+@2.7G ไฟ 1.4 ร้อน 40-42 เอง
                ตอนนี้เจ้า X2 3600+ @ 2.85G ไฟ 1.4 ร้อน 66C เอาให้พังๆ

Comment

สงสัยตัวนี้จะโอไปได้ไกล ร้อนแรงอย่างนี้
                  อิ..อิ แซวเล่นนา

Comment

ดูว่า ใส่ซิงค์ แน่นไหม หรือ ลองโหลด ดปรแกรม ดูความร้อน ยี้ห้ออื่นมาดู

Comment

ท่านใช้บอด abit ใช่ปะ..ต้องรอไบออสใหม่คับ..เพราะมีปัญหาการแสดงค่าอุณหภูมิผิดพลาดกับ คอร์ บริสเบน....

ลองโทรไปถามช่างที่...เซฟเวย์คับ..ชื่อคุณหนุ่ม..มีข้อมูลดีคับ
                      Last edited by ppr; 24 Apr 2007, 23:32:25.

Comment

ร้อน แรงงงง มั้นท่าน หิหิหิ
                        MX1

Comment

Originally posted by Hanaga View Post
                          ผมก็งงกับ มันจริงๆ ตอนใช้ X2 3800+@2.7G ไฟ 1.4 ร้อน 40-42 เอง
                          ตอนนี้เจ้า X2 3600+ @ 2.85G ไฟ 1.4 ร้อน 66C เอาให้พังๆ
                          ABIT EQมั่วครับ ผมก็เป็นเหมือนกันFull load ล่อไป75องศา จับที่ซิงค์ มันก็แค่อุ่นๆ
                          70องศานี่ ซิงค์น่าจะร้อนแล้วนะนั่น

Comment

สรุปว่า บอร์ด abit ยังใช้กับ 65 nm ไม่ได้ใช่มั้ยคับ

Comment

ของผม ทำไมมัน น้อยจัง

Comment

Working...
                              X