Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลม CPU วิ่ง 6000กว่ารอบเลยอะครับ เสียงดังมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by wikorn View Post
    ปกติซิ้งเดิมๆ CPU วิ่ง ให้ตายไงก็วิ่งกันไม่เกินหรือแถวๆ 4000 รอบครับ ไม่ว่าจะร้านตับแรบขนาดใหน ทั้วไปก็ 2800-3500 รอบครับ ถ้า 6000 รอบ นี้ ระบบผิดปกติแล้วครับ ไม่ใช้ว่าร้อนหรือไม่ร้อนแต่ต้องหาสาเหตุให้เจอก่อนครับ
    ขอผม 5000 รอบ แพ้ ชิ

Comment

เมื่อคืนเปิดแอร์เล่น พัดลมมันวิ่งอยู่ที่ 3500-4100 รอบครับ (เช็คใน Bios กับ Everest)
      เดี๋ยวเย็นนี้จะลองตรวจสอบระบบดูครับ

แล้วตอนยังไม่ OC Vcore ผมทำไมมันขึ้นตั้ง 1.44V เลยอะครับ เห็นคนอื่น OC กันถึงจะใช้ไฟขนาดนี้อะครับ
      Last edited by Kaze; 17 Apr 2009, 13:09:15. Reason: เพิ่มข้อมูล

Comment

พัดลม 7750be ดังมากก นี่ขนาดเปิดโหมด auto fan ไม่งั้น 6000 รอบกว่าตลอด ดังสุดตีนนน

Comment

วิ่งได้ใจจริงๆ

Comment

ลงแล้วครับ ก็ยังวิ่ง6000กว่ารอบอยู่ดี

ตอนนี้ลองปรับ VCORE อยู่ครับ ปกติตั้งมาให้เป็น Auto เช็คใน bios ดูพบว่าอ่านได้ 1.44V
            ผมเลยไปตั้ง VCORE เป็น Manual ตั้งไปที่ 1.3 เช็คใน bios ดูพบว่าอ่านได้ 1.34V
            ปกติแล้วตั้ง 1.3 แล้วจะอ่านได้ประมาณ 1.34V เหรอครับ นึกว่าตั้ง 1.3 ก็ต้องอ่านใน bios ได้ 1.3 ซะอีก

แต่หลังจากปรับ VCORE แล้วอุณหภูมิลดลงนะครับ แต่รอบพัดลมไม่ยอมลดตามครับ

Comment

รอบสูงไปแล้ว ปรกติไม่ดังนะของ สต๊อก อะ ฮาดดิสยังวิ่งดังกว่าเลย - -'

Comment

เวลาตั้งไฟ Vcore 1.3 แล้วอ่านใน bios ได้ 1.34-1.37 นี่โดยปกติแล้วมันจะไม่ตรงกันใช่ไหมครับ

เดี๋ยวคืนนี้ลองตั้ง Qfan เป็น Silent ดูว่าอุณหภูมิเพิ่มขึ้นอีกเยอะไหม แล้วค่อยลองแกะซิ้งค์แล้วทาซิลิโคนใหม่ดู
                Last edited by Kaze; 18 Apr 2009, 16:27:49.

Comment

ลองตั้งQfan เป็น Silent ดูแล้ว แรกๆก็เงียบ ต่อพอใช้ไปนานๆรอบก็ค่อยๆเพิ่มถึง 6000กว่ารอบอยู่ดี อุณหภูมิ CPU อยู่ที่ 52-54 องศา ลองแกะซิ้งค์แล้วทาซิลิโคนใหม่ดูแล้วก็เหมือนเดิม แค่อุณหภูมิลดลงหน่อยเอง สงสัยถ้าไม่เปลี่ยนซิ้งค์ ก็ต้องทำใจยอมรับเสียงซะแล้วครับ

แล้ว VCORE ผมตั้งใน bios 1.3 เห็นใน bios 1.34V CPU-Z กับ Everest เห็น 1.37V อะครับ
                  ปกติเห็นของคนอื่น CPU-Z กับ Everest จะเห็นต่ำกว่าที่ตั้งใน bios นี่ครับ ของผมผิดปกติไหมครับ

Comment

Working...
                  X