Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามว่า AMD ประสิทธิภาพคุ้มราคาจริงหรือไม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เดี๋ยวก็มีคนมาบอกว่า E5200 คุ้มที่สุด

ไม่ได้ก่อกวนนะ ขอบอกว่า ไม่ได้แรงไรเลย ตระกูล E ทั้งหลายที่ไม่ได้มีแคชเยอะๆและ FSB เยอะๆอย่าง E8XXX เพราะ intel จะพึ่งแคชและ fsb มากกว่า AMD ไม่ได้คิดไปเองนะ ใช้ E5300 มาประมาณเดือนนึง เครื่องที่บริษัทน้า เปิดโปรแกรมเดียว สองโปรแกรม โอ้โหแรงจริงครับ คะแนน CPU พุ่งกระจาย พอดีผมต้องใช้ Solid Works ทำงานด้วย ออนเอ็ม firefox ทำแบบนี้ทุกวันตั้งแต่เช้ายัน ตีสอง ขอบอกแมร่ง อืด อิบอ๊ายเลยว่ะ สลับโปรแกรมทีนิเซ็งเป็ดจิง ยังมีแอบเล่น DotA ด้วยนะ สลับหน้าจอแอบแทบไม่ทัน ค้างซักสองวิ กลับมาใช้ X2 4800+ ของตัวเองโอ้โหสบายๆ ชิวๆ ใครจะว่า AMD กาก ผมว่ามันนั่นแหละที่กากกว่า

ตั้งแต่ผมเปลี่ยนจาก turion มาใช้โน๊ตบุค Intel ก็รู้สึกดีนะครับ แรกๆ กะว่าจะย้ายค่ายมาใช้ intel ละ แต่ๆๆๆ ตอนนี้ไม่ไหวละครับ ผมผิดหวังกับตัวเองครับ อยากกลับไปใช้เครื่องเก่า turion เหลือเกิน ยกให้น้องไปแล้ว ถึงไม่แรงเท่า แต่มันเหมาะกับสไตการใช้งานของผมมากกว่า มันเห็นถึงความแตกต่างอย่างชัดเจนเลยเมื่อต้องทำงานหลายๆอย่างไปพร้อมๆกันและทั้งวันทั้งคืน ทั้งที่เครื่อง intel ผมก็ไม่ได้กากอะไรมากมายนะครับ ใครจะว่าไงก็ช่าง เดี่ยวผมคงได้ขายเครื่องนี้เร็วๆแล้วครับ

นี่เป็นประสบการณ์ที่ผ่านการใช้งานของผมที่ใช้งานในชีวิตจริงกับสไตการใช้งานของผม ผมคงไม่อยากเอาของตัวเองมาประจาน ว่ามันไม่ดีอย่างนุ้นอย่างนี้ เพราะตอนี้ผมก็ user intel ครับ ขอบคุณครับที่ทนรับฟัง อาจใช้คำพูดไม่ดีไปนิด อาจขัดใจบางคนนะครับ แต่นี่ feedback จากการใช้งานจริงๆของผมที่เจออยู่ทุกวันครับ

ปล. อยากได้ Turion Ultra ครับ อยากกลับไปหา AMD ที่รัก
    Last edited by oil_metal; 12 Apr 2009, 02:13:48.

Comment

Originally posted by oil_metal View Post
      เดี๋ยวก็มีคนมาบอกว่า E5200 คุ้มที่สุด

ไม่ได้ก่อกวนนะ ขอบอกว่ากากมากๆ ไม่ได้แรงไรเลย ตระกูล E ทั้งหลายที่ไม่ได้มีแคชเยอะๆและ FSB เยอะๆอย่าง E8XXX เพราะ intel จะพึ่งแคชและ fsb มากกว่า AMD ไม่ได้คิดไปเองนะ ใช้ E5300 มาประมาณเดือนนึง เครื่องที่บริษัทน้า เปิดโปรแกรมเดียว สองโปรแกรม โอ้โหแรงจริงครับ คะแนน CPU พุ่งกระจาย พอดีผมต้องใช้ Solid Works ทำงานด้วย ออนเอ็ม firefox ทำแบบนี้ทุกวันตั้งแต่เช้ายัน ตีสอง ขอบอกแมร่ง อืด อิบอ๊ายเลยว่ะ สลับโปรแกรมทีนิเซ็งเป็ดจิง ยังมีแอบเล่น DotA ด้วยนะ สลับหน้าจอแอบแทบไม่ทัน ค้างซักสองวิ กลับมาใช้ X2 4800+ ของตัวเองโอ้โหสบายๆ ชิวๆ ใครจะว่า AMD กาก ผมว่ามันนั่นแหละที่กากกว่า

ตั้งแต่ผมเปลี่ยนจาก turion มาใช้โน๊ตบุค Intel ก็รู้สึกดีนะครับ แรกๆ กะว่าจะย้ายค่ายมาใช้ intel ละ แต่ๆๆๆ ตอนนี้ไม่ไหวละครับ ผมผิดหวังกับตัวเองครับ อยากกลับไปใช้เครื่องเก่า turion เหลือเกิน ยกให้น้องไปแล้ว ถึงไม่แรงเท่า แต่มันเหมาะกับสไตการใช้งานของผมมากกว่า มันเห็นถึงความแตกต่างอย่างชัดเจนเลยเมื่อต้องทำงานหลายๆอย่างไปพร้อมๆกันและทั้งวันทั้งคืน ทั้งที่เครื่อง intel ผมก็ไม่ได้กากอะไรมากมายนะครับ ใครจะว่าไงก็ช่าง เดี่ยวผมคงได้ขายเครื่องนี้เร็วๆแล้วครับ

นี่เป็นประสบการณ์ที่ผ่านการใช้งานของผมที่ใช้งานในชีวิตจริงกับสไตการใช้งานของผม ผมคงไม่อยากเอาของตัวเองมาประจาน ว่ามันไม่ดีอย่างนุ้นอย่างนี้ ขอบคุณครับที่ทนรับฟัง อาจใช้คำพูดไม่ดีไปนิด อาจขัดใจบางคนนะครับ แต่นี่ feedback จากการใช้งานจริงๆของผมที่เจออยู่ทุกวันครับ

สุดยอดครับ ท่าน เปิดขนาดนี้ AMD ลื่นปี๊ด ๆ อยู่แร้นน

Comment

cpu ตัวใหม่ที่จะชื้อมาใช้งานหลัก เเทน 5000+ ไม่ 720 be ก็ 4 หัว เเรงๆๆ สัก 1 ตัว

Comment

Originally posted by w_thework View Post
          สุดยอดครับ ท่าน เปิดขนาดนี้ AMD ลื่นปี๊ด ๆ อยู่แร้นน
          แอบเล่นเกมตอนทำงานไม่ดีนะคับ

Comment

ไม่คุ้มเลยครับ ทีแรกจัดสเปกไว้20k ไปๆมาใช้แค่ 13k ที่เหลือเมาไม่ได้กลับบ้านเกือบอาทิตเหอๆๆ กว่าจะได้ประกอบก็อีกอาทิตย์แหนะ

Comment

คุ้มยิ่งกว่าคุ้มคับ

Comment

คุ้ม หรือ ไม่คุ้ม อยูที่ว่าใช้ทำอะไร ใช้สนองความต้องการของตัวเองได้ไหม ถ้าได้ ถือว่าคุ้ม

Comment

ในลายเซนต์ผม AMD หมดเลยทั้ง 3 เครื่องครับ

ก็ยังใช้ถึงทุกวันนี้นะ...

แรงเหลือๆ ครับ

Comment

ผมว่านี่คือจุดขายของ AMD เลยครับ

Comment

คุ้มครับ ตรงตามชื่อมันแหล่ะ

AMD = Advance Micro Device ==> ความก้าวหน้าอุปกรณ์ตัวประมวลผลกลาง

Advance [N] ความก้าวหน้า,ความเจริญ,ความรุดหน้า
                      Micro [N] ตัวประมวลผลกลางในคอมพิวเตอร์ (มาจากคำว่า microprocessor)
                      Device [N] อุปกรณ์

Comment

Originally posted by oil_metal View Post

ไม่ได้ก่อกวนนะ ขอบอกว่ากากมากๆ ไม่ได้แรงไรเลย ตระกูล E ทั้งหลายที่ไม่ได้มีแคชเยอะๆและ FSB เยอะๆอย่าง E8XXX เพราะ intel จะพึ่งแคชและ fsb มากกว่า AMD ไม่ได้คิดไปเองนะ ใช้ E5300 มาประมาณเดือนนึง เครื่องที่บริษัทน้า เปิดโปรแกรมเดียว สองโปรแกรม โอ้โหแรงจริงครับ คะแนน CPU พุ่งกระจาย พอดีผมต้องใช้ Solid Works ทำงานด้วย ออนเอ็ม firefox ทำแบบนี้ทุกวันตั้งแต่เช้ายัน ตีสอง ขอบอกแมร่ง อืด อิบอ๊ายเลยว่ะ สลับโปรแกรมทีนิเซ็งเป็ดจิง ยังมีแอบเล่น DotA ด้วยนะ สลับหน้าจอแอบแทบไม่ทัน ค้างซักสองวิ กลับมาใช้ X2 4800+ ของตัวเองโอ้โหสบายๆ ชิวๆ ใครจะว่า AMD กาก ผมว่ามันนั่นแหละที่กากกว่า

นี่เป็นประสบการณ์ที่ผ่านการใช้งานของผมที่ใช้งานในชีวิตจริงกับสไตการใช้งานของผม ผมคงไม่อยากเอาของตัวเองมาประจาน ว่ามันไม่ดีอย่างนุ้นอย่างนี้ ขอบคุณครับที่ทนรับฟัง อาจใช้คำพูดไม่ดีไปนิด อาจขัดใจบางคนนะครับ แต่นี่ feedback จากการใช้งานจริงๆของผมที่เจออยู่ทุกวันครับ
                        เดี๋ยวก็ต้องมีพวก intel รึซึม ผ่านมาบอกว่า

ของมันเปิดทั้งวันทั้งคืน พับจอ เปิดเยอะมากๆ ยังไม่เคยเห็นจะแฮ้งเลยสักครั้ง ลื่นจะตาย
                        มันอยู่ที่ปัจจัยหลายๆอย่าง ไม่ได้เกี่ยวที่ cpu intel หลอก ต้องดูองค์ประกอบหลายๆอย่าง เครื่องคุณกากเองหรือปล่าวยังงั้นยังงี้ แล้วมันก็จะโชว์ภาพประกอบการบรรยายของมัน

(ตรูคิดในใจ ที่มันไม่ลื่น ก็เพราะ cpu intel เมิงนะแหละ คอนเฟริม ไม่รู้ที่มันบอกลื่นๆ นี่ กัดฟันพูด หรืออะไร ไม่ยักจะเข้าใจ)
                        อย่าว่าแต่ตระกูล E รุ่นล่างๆเลย
                        E8400ของเรามันก็ไม่ลื่น ไม่เหมาะกับไลสไตล์ของเราเลย แบบ พับจอบ่อยๆ พร้อมเล่นเกม เปิดหลายๆหน้า ทำหลายๆอย่างเนี่ย
                        แต่ส่วนเรื่องแรงก็อาจจะแรงตอนรันเกมมั้ง มั้งนะ แต่ไม่ลื่น ไม่เหมาะกะเราเลย เซงจิต
                        คิดถึง amd มาก คงต้องรออีกสองปี
                        แต่ intel ตระกูลอื่นไม่เคยใช้ โนคอมเม้น และก็คิดว่า คงไม่เอาแหละหล่ะ ไม่คุ้มสำหรับเรา ใจมันรักเอเอ็มดีไปแล้ว
                        Last edited by choxfighter; 12 Apr 2009, 00:54:57.

Comment

AMD เกินคุ้ม 5000+ ใช้มา3 ปีกว่า ไร้ปัญหา

Comment

ถ้าซื้อมอไซค์แต่ขับไป-กลับไปแค่หน้าปากซอยก็ไม่คุ้ม(เปลืองน้ำมัน)
                            แต่ถ้าซื้อจักรยานขี่ไป-กลับต่างจังหวัดก็ไม่คุ้มเหมือนกัน(เหนื่อยตายชัก)

คุณเลือกที่จะเสี่ยงเอง แป่ว!

ปล.ผมก็ไม่เข้าใจที่พิมพ์ไปนักหรอกครับ อย่าพยายามทำความเข้าใจกะมันเลย หุหุหุ

Comment

ผมก็ว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกันครับ เปลี่ยนแค่บอดกะซีพียู

ช่วยจัดสเป็คให้หน่อยได้มั้ยคับ

Comment

ผมว่าท่านได้ใช้ AMD แน่เลยครับ

Comment

Working...
                                X